กำลังจะย้ายจากวิทย์-คณิต ไป ศิลป์-คำนวณ มีคำถามประกอบการตัดสินใจหลายอย่างน่ะครับ

กระทู้คำถาม
ผมเป็นเด็กสายวิทย์-คณิตครับ เรียนค่อนข้างดีถึงดีมากฟิสิกส์​ เคมี ชีวะ เกรดก็ 4 มาตลอดไม่ได้มีปัญหา

ทีนี้ครับ ผมรู้ตัวเองว่าจะเข้า ศึกษาศาสตร์​/ครุศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ​ เท่าที่ทราบคือมันไม่ต้องใช้ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ ในการสอบเข้าน่ะครับ

ผมก็เลยคิดว่า ถ้าผมย้ายมาอยู่สายศิลป์-คำนวณ​ ผมก็จะได้ไม่ต้องมานั่งเครียดกับฟิสิกส์​ เคมี ชีวะ ซึ่งผมจะไม่ได้ใช้มันตอนสอบเข้า มันจะดีกว่าไหม เพราะว่าถึงแม้จะเรียนได้เกรดดี แต่ความเครียดและงานค่อนข้างมีมากครับ

ละก็มีคำถามที่ไม่เข้าใจเกี่ยวกับระบบการสอบเท่าไหร่น่ะครับ

ใครทราบคำถามไหน ก็ตอบแค่คำถามนั้นก็ได้ครับ ไม่ต้องตอบทุกคำถามก็ได้ครับ

1.การสอบของเด็กสายศิลป์คำนวณ​ต้องสอบ 9 วิชาสามัญ​ไหมครับ? 9วิชาสามัญ​มีไว้เพื่ออะไร?  ต่างจาก O-NET ยังครับ?

2. O-NET ที่สายศิลป์คำนวณ​ต้องสอบ เป็นแบบไหน? เวลาสอบโอเน็ตวิชาวิทย์ฯเป็นยังไงบ้างครับ? มันจะต่างกับสายวิทย์คณิตยังไง?

3.ถ้าผมสนใจโครงการคุรุทายาท (หรือครูคืนถิ่น หรือครูเพื่อพัฒนาท้องถิ่น)​ รับเด็กสายศิลป์คำนวณ​มั้ยครับ? มหาวิทยาลัย​ที่เปิดรับสำหรับโครงการนี้ ผมสามารถดูรายละเอียดได้จากไหนบ้างครับ? และก็ถ้ามหาวิทยาลัย​นั้น ๆ รับเด็กที่อยู่โครงการนี้ มันจะต้องเป็นในขั้นตอนไหนของระบบ TCAS ครับ?

4. ข้อเสียเปรียบของสายศิลป์คำนวณ นอกจากจำนวนคณะที่สามารถเข้าได้(เพราะสายวิทย์จะเข้าได้หลากหลายมากกว่า)​มีข้อเสียเปรียบอะไรอย่างอื่นอีกบ้างครับ?

ขอบคุณ​มาก ๆ ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่