หาซื้อกีต้าร์ตัวแรกครับ ยังเล่นไม่ค่อยเป็น ช่วยเลือกหน่อยครับตัวไหนดีกว่ากัน และแตกต่างกันยังไงกับกีต้าร์ 5 รุ่นนี้

กระทู้คำถาม
Yamaha F310

Mantic AM-1
Mantic MG-1C   หนุ่มแว่นสาวแว่นFacepalmบร๊ะเจ้าโจ๊กเข้ามาดูหนูวัวเสือกระต่ายมังกรงูม้า

Mantic AG-1C

Kazuki Kz41c

5รุ่นนี้เลยครับ คือผมก็ไปหาตามรีวิวต่างๆ ผมมีงบอยู่ไม่เกิน 3000 บาท เลยเข้าตามาแค่นี้ครับ ในส่วนของ Yamaha F310 ที่อยู่ในลิสคือมันเกินงบอยู่แล้วอ่ะเนาะครับ ที่ใส่มาไม่ได้เอาไว้เป็นตัวเลือกนะครับแต่แค่อยากจะถามว่า ใน 4 รุ่นที่เหลือตัวไหน ทน เสียงดี อายุใช้งานยาวนานมากกว่ากัน แล้วเทียบกับYamahaแล้วต่างกันมากมั้ยครับในด้านของคุณภาพเสียงและอื่นๆ

ส่วนตัวเล็ง Mantic MG-1C ไว้ครับแต่ราคามันก็เท่ากับMantic AG-1C พอดี เลยสงสัยครับว่านอกจากหน้าตาที่ต่างกันนิดเดียวแล้ว เสียงต่างกันมากมั้ยครับ(ยังไม่ได้ไปลองจับที่ร้านเลยอ่ะครับ)

ปล.1 ถ้าช่วยเรียงลำดับรุ่นที่ควรซื้อตามคุณภาพ ไม่เอาตามความดังของแบรนด์นะครับ จะขอบพระคุณมาก
ปล.2 ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากผลาญงบจนเหลือน้อยนะครับ เพราะเป็นเงินเก็บ อยากเอาไว้ใช้ซื้อหนังสือสอบด้วย(ผมเลยใส่Kazukiไว้เป็นตัวเลือกด้วย เพราะราคามันถูกกว่ารุ่นอื่น แล้วเห็นรีวิวบอกว่างานได้มาตรฐานเช่นกัน)

ขอบคุณที่ทนอ่านนะครับ 555
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่