Star Trek มีกัปตันยานมากี่คนแล้วครับ และยานด้วยมีกี่ลำ

กระทู้คำถาม
เอาทั้งเวอร์ชั่นภาพยนตร์และซีรีส์เลยนะ ใครเป็นเซียน สตาร์ เทรด รบกวนบอกที และซีรีส์ Star Trek: Discovery ที่กำลังฉายอยู่ มีเกี่ยวข้องกับจักรวาลหนังมั้ยครับ เป็นจักรวาลเดียวกันมั้ย ถ้าจะเริ่มดูจะต้องดูจากไหนก่อน ผมดูเวอร์ชั่นหนังไตรภาค คริส ไพน์ อย่างเดียว เวอร์ชั่นอื่นไม่เคยดู
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่