ไฟล์ VDO ใช้ bit-rate เท่าๆกันแต่คุณภาพแต่งต่างกัน

กระทู้คำถาม
ผมตัดต่อไฟล์ VDO ด้วย Window movie maker
เซฟไฟล์โดยเลือก bit-rate, pixel, extension(MP4/H.264) เหมือนไฟล์ต้นฉบับ
แต่สังเกตุผลงาน ภาพที่ได้ไม่คมชัดเท่าต้นฉบับ

สาเหตุมาจากอะไรเหรอครับ? เดาว่าไฟล์ต้นฉบับเข้าบีบอัดมาก็เลยได้คุณภาพดีแต่ขนาดเล็ก
แล้วมีเทคนิคบีบเซฟไฟล์ให้ได้คุณภาพเหมือนต้นฉบับโดยไม่ต้องเพิ่ม bit-rate ไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่