[CR] รีวิว แต่งคอนโดขนาด 44 ตร.ม. วินเทจ

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะ วันนี้อยากมารีวิว คอนโด สมบัติชิ้นแรกในชีวิต  ขนาด 44 ตร.ม. แบบ 1 ห้องนอน ค่ะ  

พอเราโอนห้องเรียบร้อย เรากับพี่แบ่งหน้าที่กัน โดยที่เราทำหน้าที่ซื้อเฟอร์นิเจอร์ และของต่างๆ  ส่วนพี่ทำหน้าที่คุยกับช่างในการรีโนเวทห้องค่ะ
เริ่มจาก เลือกเฟอร์นิเจอร์ก่อน ด้วยงบประมาณที่ไม่ได้มีเยอะมาก และช่วงเดือนที่แล้ว SB มีการจัดเซตเฟอร์นิเจอร์สำหรับคอนโด และมีโปรโมชั่นลดราคาพอดี เราเลยได้ไอเดียจากแคตล๊อกของ SB ค่ะ โดยเราเลือกเฟอร์นิเจอร์รุ่น MELONA ยี่ห้อ CONCEPT ซึ่งเฟอร์นิเจอร์จะเป็นสีขาวทั้งหมด  ไม่ได้ใช้หลักการอะไรเลือกนะคะ ใช้แค่ความชอบและราคารับได้ก็พอ  

ตัวอย่างที่อยู่ในแคตล๊อกจะเป็นตามรูปด้านล่างค่ะ  หวานเว่อวังมาก 555+++

เซตที่เราซื้อจะมี
1) เตียง  2) ตู้เสื้อผ้า 3)ตู้ลิ้นชัก 4) กระจกติดหลังตู้ลิ้นชัก 5)ตู้ข้างเตียง 6) set ตู้วางทีวี
และนอกจาก melona set ก็จะเป็น 7) ชุดโต๊ะกินข้าวพร้อมเก้าอี้ 2 ตัว และ 8)โฟซายี่ห้อ SB

พอได้เฟอร์แล้ว พี่เราก็เริ่มคุยกะช่างค่ะ ว่าจะเปลี่ยนห้องเปล่าๆ เป็นแนวไหน

เริ่มจากห้องเปล่า

มุมจากประตูหน้าห้อง

มุมห้องนั่งเล่น (ด้านซ้ายเป็นห้องนอนขวาเป็นประตู)

ผนังห้องนั่งเล่น

เริ่มต้น เปลี่ยนสีห้องนอนค่ะ ตกลงกับพี่ว่าจะเปลี่ยนสีผนังฝั่งหัวเตียงและฝั่งหน้าต่าง เป็นสีเขียวอมฟ้า (รึป่าว) เราหาตัวอย่างมาจาก pinterest ค่ะ  แต่เราว่าสีมันจะเพี้ยนหน่อย ความจริงเราอยากได้อ่อนกว่านี้ และเปลี่ยนสีบัวด้านล่างเป็นสีขาว

หลังจากนั้น มาดูที่ห้องนั่งเล่นกันค่ะ  ผนังห้องเดิมจะเป็นแบบนี้นะคะ

เรากรุผนังใหม่ค่ะ ให้เปีนสีขาว แต่ให้เห็นเป็นลอนไม้ ตามรูปนะคะ เราก็อธิบายลักษณะไม่ถูก โดยให้ช่างทำแผ่นไม้มาจาโรงงานเลยค่ะ และเราก็ดึงผนังห้องฝั่งที่ติดประตูห้องนอนที่มันยุบเข้าไปให้มันขึ้นมาเสมอกัน

แผ่นไม้สำหรับกรุผนัง

โครงไม้ที่ช่างน่าจะทำเพื่อให้ผนังมันเท่ากัน

ช่างแปะแผ่นไม้ทับผนังเดิม ได้ตามรูปค่ะ

และกรุงผนังตรงหน้าห้องน้ำ พร้อมกับทำชั้นวางของด้วยค่ะ

เดิมจะเป็นแบบนี้

หลังจากทำเสร็จ

งานอื่นของช่างทีมนี้ก็คือ ทาสีบัวที่ห้องใหม่หมด จากเดิมสีไม้ให้เป็นสีขาว และทาสีประตูด้านในห้องเป็นสีขาวและมีเปลี่ยนไฟซาลาเปาบนเพดานให้เป็นไฟดาวไลท์ด้วยค่ะ

ห้องที่ได้หลังจากช่างทำเสร็จแล้วเป็นแบบนี้ค่ะ

และเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา ทีมเฟอร์นิเจอร์มาส่งค่ะ

และสถานะสุดท้ายเมื่อวันเสาร์ ห้องเราเป็นตามรูปด้านล่าง

ประมาณนี้ค่ะ สิ่งที่ห้องเรายังขาดคือ ผ้าม่าน และอะไรมาติดตรงผนังข้างโต๊ะกินข้าวค่ะ เด๋วเสร็จสมบูรณ์จะมาอัพเดทอีกรอบนะคะ

ปล.ลืมบอกว่า ตู้ที่ติดตรงด้านซ้ายของประตูคือตู้รองเท้าค่ะ ได้มาจากอิเกีย ^^
ชื่อสินค้า:   คอนโด ห้องขนาด 44 ตร.ม.
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่