ทำงานฟรีแลนซ์ได้เงินต่อเดือน 4 เท่าของงานประจำ ควรออกจากงานประจำไหม?

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ทำงานประจำมา 3 ปีค่ะ และช่วงปีที่ผ่านมา มีรายได้จากฟรีแลนซ์ต่อเนื่องทุกเดือน เป็นเวลา 1 ปี รายได้ที่ได้รับประมาณ 4 เท่าของเงินเดือนประจำ

ตอนนี้นั่งคิดๆ ว่าเสียดายเวลาที่นั่งอยู่ออฟฟิศเป็นเวลาวันละ 8 ชั่วโมง ซึ่งเวลาจำนวนนี้ เราสามารถนำไปหารายได้ฟรีแลนซ์ได้เพิ่มมากขึ้นอีก เพราะปกติทำฟรีแลนซ์หลังเลิกงานใช้เวลาวันละ 4 ชั่วโมง

กำลังคิดหลายๆอย่าง ความเสี่ยง ความมั่นคง และอื่นๆ แต่เบื้องต้นคือคิดว่าความเสี่ยงค่อนข้างน้อย ซึ่งอนาคตอาจจะเกิดขึ้นได้ แต่ ค่อนข้างมั่นใจในระดับนึงว่า รายได้ฟรีแลนซ์มันจะมีต่อเนื่อง

เพราะทำงานเกี่ยวกับการตลาดออนไลน์ค่ะ แล้วแบรนด์ที่ทำอยู่เค้าก็ไปได้ดี ต่อเนื่องมาหลายปีแล้ว พอเราเข้ามาทำให้เค้า ยอดขายอะไรต่างๆ มันก็มากขึ้นกว่าเดิม เลยคิดว่า เค้าไม่ทิ้งเราแน่นอน

ทีนี้อยากได้ความเห็นจากทุกท่าน ว่าเราควรตัดสินใจอย่างไร หรือคิดเรื่องอะไรล่วงหน้าบ้าง

ขอบคุณนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่