มีเชื้อสายแฝดจะมีโอกาสตั้งครรภ์แฝดอีกไหม ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะพอดีอยากมีลูกแฝดมาก ๆๆ แต่ว่าทางฝ่ายครอบครัวแฟนไม่มีเชื่อแฝดเลย
แต่ว่าทางครอบครัวเรามีพี่น้องที่เป็นแฝด จะมีโอกาสตั้งครรภ์แฝดอีกไหม
คือย่ามีลูกทั้งหมด 9 คน ย่ามีครรภ์แฝด 1 คู่ คือพี่ของพ่อ(ลุง)
1. ยายได้มีลูกทั้งหมด 6 คน
ลูกคนโตของยายได้ท้องแฝด 1 คู่ ชาย-ชาย
ลูกคนที่ 4 ของยายก็ได้ท้องแฝดอีก 1 คู่  ชาย-ชาย
2. ลุงก็ได้มีลูกแฝด 1 คู่ หญิง-หญิง
และหลานของลูกพี่ลูกน้องของย่าก็ได้ท้องแฝดอีก 1 คู่ หญิง-หญิง
โดยรวมแล้วมีครรภ์แฝดทั้งหมด 5 คน
โดยที่ย่ามีครรภ์แฝดก่อน แล้วลูกหลานของย่าก็มีครรภ์แฝดตามมา
อยากจะทราบว่าเราจะมีโอกาสมีครรภ์แฝดมากน้อยแค่ไหน
เพราะพ่อเราไม่ได้มีลูกแฝด แต่เราอยากมีลูกแฝดมาก
เราเคยอ่านเจอมาว่าถ้าเชื้อสายมีแฝดโอกาสที่จะตั้งครรภ์แฝดค่อนข้างสูง
แต่เชื้อสายเราก็ตั้งครรภ์แฝดไป 4 คนแล้ว ไม่รวมย่า
เราจะยังมีโอกาสตั้งครรภ์อยู่หรือป่าวคะ 😅
เราอาจจะพิมพ์งงๆ ต้องขออภัยจริงๆค่ะ เพราะนี่คือการตั้งกระทู้แรกค่ะ 🙏🏻
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่