บรรพบุรุษที่เสียไปหิวได้ด้วยหรอครับ

คือผมเกิดความสงสัยเนื่องจากว่า มีคนมาบ่นให้ฟังว่า ที่บ้านไหว้สารทจีนที่ผ่านมาครับ
แต่ช่วงนั้นที่บ้านเขามีปัญหาเรื่องเงิน ทางคนที่มาบ่นเขาเป็นเพื่อนของผม เขาเล่าว่า ตัวเขานั้นแย้งกับคนที่บ้านประมาณว่า "จริงๆถ้าไม่ค่อยมีเงิน เราก็ไม่ควรไหว้ให้เกินกำลังนะ"
แต่ที่บ้านเขาก็พูดมาว่า "จะไหว้น้อยก็ใช่เรื่องนะ เพราะบรรพบุรุษท่านก็หิวเดี๋ยวท่านทานกันไม่พอ ท่านก็รอเราไหว้ไปให้" ผมก็สงสัยว่า เขารู้ได้ยังไงหรอครับ ว่าหิวหรือไม่พอทานอ่ะครับ ตัวผมคิดว่า ไหว้ตามกำลังทรัพย์ บรรพบุรุษท่านก็น่าจะไม่ว่าอะไรหรือเปล่าครับ ท่านคงพอเข้าใจ
แสดงความคิดเห็น
Preview