รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ กล้อง Fuji-xa2 กับ เลนส์ fujinon 35 f1.4 หน่อยครับ

กระทู้คำถาม
พอดีลองเอาเลนส์  fujinon 35 f1.4  ไปใช้กับเจ้ากล้อง XA2 ปรับไปที่โหมดฟรุ้งฟริ้ง แล้วไม่สามารถปรับ F ได้เลยครับ  
ที่สงสัยคือ กล้องดันปรับออโต้ไปให้ที่ F4    แต่กับโหมดออโต้อื่นๆ จะเริ่มต้นที่ 1.4 ส่วนถ้าเปนโหมด M ก็ปรับ F ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร
เลยลองเอากลับมาใส่กับกล้อง XT10  แล้วปรับไปที่โหมดฟรุ้งฟริ้งเหมือนกัน  ปรากฎว่า  F เริ่มต้นก็เป็นที่ F1.4 ครับ
เลยสงสัยครับว่าทำไม Xa2 มันถึงบังคับให้เป็น F4 อันนี้คือเรื่องปกติรึป่าวครับ??
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่