คนสมัยก่อนเขาคำนวณการเกิดสุริยุปราคาได้อย่างไรครับ?

กระทู้คำถาม
คนสมัยก่อนเขาสามารถคำนวณการเกิดสุริยุปราคาเต็มดวงได้อย่างไรครับ อยากทราบวิธีคำนวณน่ะครับ คนสมัยก่อนๆที่จะมีไฟฟ้า ก่อนที่จะมีคอมพิวเตอร์ เขาใช้วิธีการใดคำนวณได้ตรงเป๊ะ ทั้งเวลา สถานที่ อย่างเช่นตอนที่พิสูจน์ทฤษฎีสัมพัทธภาพทั่วไปครั้งแรก คนในยุคนั้นยังไม่มีคอมพิวเตอร์เลย แต่สามารถคำนวณบนกระดาษได้ว่าจะต้องไปตั้งแคมป์กันที่ใด เพื่อจะได้ไปรอดู หรือถ้าพลาด จะต้องรออีกกี่ปี ที่ไหนจุดไหนบนโลกที่จะเป็นจุดต่อไปที่จะเกิด
ผมอยากได้วิธีคำนวณบนกระดาษน่ะครับ ไม่เอาแบบใช้คอมพิวเตอร์ simulation นะครับ อยากเข้าใจจริงๆ  เหมือน รัชกาลที่ 4 ที่พระองค์ท่านสามารถคำนวณได้อย่างแม่นยำ ทั้งเวลา และสถานที่ แน่นอนว่าประเทศไทยยุคนั้นยังไม่มีคอมพิวเตอร์หรือไฟฟ้าแน่ๆ
ไม่เอาแบบเปิดปฏิทินนับวันรอเกิดซ้ำจุดเดิมอีกกี่ปีๆนะครับ แบบนั้นมันไม่ได้เข้าใจจริงๆ คนสมัยก่อนยังคำนวณได้เลยครับว่า สุริยุปราคาเต็มดวงครั้งต่อไปจะเกิดที่ใด ในทะเลหรือบนทวีป แน่นอนว่าไม่มีใครนับไว้หรอกครับว่า สุริยุปราคาเต็มดวงครั้งก่อนเกิดไปเมื่อไหร่ในทะเล

ขอบคุณมากครับผม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่