จอคอมเก่าฝุ่งเกาะ มาทำเป็น ทีวี กัน

กระทู้สนทนา
หลายๆคน น่าจะประสบปัญหาแบบผม
เมื่อก่อนอยู่ห้องเช่า ห้องเดียว กินนอนดูทีวี อยู่ในห้องเดียวกัน มีทีวีอยู่เครื่องเดียว
แต่ตั้งแต่ซื้อบ้านมา มันเป็น2ชั้น ทีวีก็ต้องวางอยู่ข้างล่าง (ชั้น1)
ดูทีวี ก่อนนอน แล้วค่อยชึ้นมานอนไร้เสียง ทีวี อยู่ข้างบน
จะซื้อทีวีใหม่ ก็แพงเหลือเกินเดียวนี้ เครื่องนึง 4000+ (จอแบน) เลยไม่อยากซื้อ

มีอยู่วันนึง อ่านใน pantip นี้แหละ พวก DIY ก็เลย มาเจอ กับเจ้า สายต่อ HDMI to VGA + Audio output
ก็เลยไป หาใน LAZADA ปกติว่าเจอครับ ราคาเป็นที่น่าจับต้องได้ มันมาหลาย ราคาครับ
เจ้าตัวนี้แหละ ครับ พระเอกของงานนี้เลย
สั่งมาราคาประมาน 150 บาท (รวมส่ง)

เรามาเริ่มทำ ทีวีจาก จอคอม กันดีกว่าครับ
สิ่งที่ ต้องเตรียม คิดว่าหลายๆคนคงจะมี หรือหาซื้อได้ง่ายๆครับ แต่ผมข้นหาเอาจากของเก่าในบ้านผมนี้แหละครับ
มาเลย ครับ
1 จอคอม เก่าๆ (ฝุ่งเกาะ สีหยดใส่)
เก่าแค่ไหนดูเอาครับ

2 สาย VGA ต่อหลังจอคอม
แล้วแต่ความยาวเลยนะครับ

3 กล่อง ดิจิตอล ทีวี (ของผมก็เก่าเก็บไว้ ฝุ่งเกาะอีกเหมือนเดิม)

4 หนวดกุ้ง หรือ เสารับสัญญาณ ทีวี (ผมก็เก่าเก็บ รุ่นเก่ามาก)
ซื้อใหม่ ราคาก็ ไม่น่าจะแพงนะครับ

5 ลำโพง คอมพิวเตอร์ ที่มีสาย UBS + สาย Audio (เก็บไว้ไม่ได้ใช้เหมือนกัน)
หลายๆคนเคยน่าจะได้ใช้นะครับ

6 ปลั๊กสามตา (ใช้แบบที่มีสวิท ปิด-เปิด หลายๆอันก็ดีนะครับ

7 ตัวแปลงสาย HDMI to VGA + Audio output (เน้นนะครับ ซื้อ ต้องมีช่องต่อ Audio ไม่งั้นจะไม่มีเสียงออก)

มาต่อกันเลยดีกว่าครับ ต่อสาย VGA ที่หลังจอคมอ ให้เรียบร้อย ครับ
เสร๊จแล้ว ต่อตัวแปลงสายสัญญาณ HDMI to VGA
จากนั้น เอา กล่อง ดิจิตอล ทีวี มาต่อเข้ากับ ตัวแปลงสัญญาณ
เสียบไปที่ช่อง HDMI
ต่อไปเอา เสาหนวดกุ้ง หรือ เสารับสัญญาณทีวี มาต่อเข้ากับกล่อง ดิจิติล ทีวี
ต่อไปเอา ลำโพง คอม โดยเอาสาย Audio มาเสียบเข้ากับ ช่อง LINE out
เมื่อต่อครบทุกอย่างแล้ว ให้ เอาสายไฟไปเสียบกับปลั๊กสามตา เพื่อเปิดใช้งานครับ ให้รู้ว่า ของทุกอย่างใช้ได้ไหม ครับ
เมื่อ เปิดเครื่องแล้ว สัญญาณจะยังไม่ดีครับ ต้องมาปรับจูนกล่องสัญญาณกันใหม่เพื่อให้กล่องค้นหาสัญญาณครับ
ค้นหาสัญญาณ อัตโนมัติ
มันก็จะทำการค้นหา ครับ
เมื่อ ค้นหาเสร๊จแล้ว ทุกอย่างก็จะเหมือน ทีวีบ้านที่เราใช้ ปกติเลย ครับ
สัญญาณจะรับได้ดี หรือไม่ดี ขึ้นอยู่ที่พื้นที่ ที่เราอยู่นะครับ
เสารับสัญญาณ ที่ดี มีชัยไปกว่าครึ่งครับ อันนี้ผมแค่อยากมี ทีวีบนบ้าน เลยใช้ของเก่าเก็บครับ
มาดูกับว่า ทำเสร๊จแล้ว มันจะเป็นยังไง ครับ รับสัญญาณ ได้ดีหรือป่าวครับ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
เป็นยังไงกันบ้างครับ ผมคิดว่า กระทู้นี้ จะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆพี่ๆ ที่อยากหาทีวีเล็กๆ ไว้ดูแก้เหงา
หรืองบประมานน้อยไม่อยากลงทุนมาก เหมาะกับเด็กหอ เด็กนักศึกษามากๆ
ผมว่าจะ ok เลยครับ แต่เสาหนวดกุ้งผมว่ามันดูไม่ค่อยเข้าตาสักเท่าไหร่ เดี๋ยวคงต้องเปลี่ยน
ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน เข้ามาตอบ นะครับ
ขอจบ รีวิว บ้านๆ เท่านี้นะครับ หากเป็นจะโยชน์ช่วยกันแชร์ต่อๆให้คนอื่นได้รู้ นะครับ  ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่