ลักษณะงาน ท่าเรือ ,Shipping, Freight Forwarder ,และสายเรือ แต่ละงานแตกต่างกันอย่างไรค้ะ

กระทู้คำถาม
คือหนูเรียน ด้านธุรกิจพาณิชย์นาวี แล้วก็ฝึกงานได้หลายที่มากแล้วแต่ความชอบ แต่ตอนนี้หนูเพิ่งจบม.6 กำลังเข้าปี1
ที่ต้องฝึกฝนให้ได้ก็คือ ภาษาอังกฤษ แล้วหนูก็ยังไม่รู้ว่า พวก Shipping. Freight Forwarder ท่าเรือ และสายเรือต่างๆ
เป็นลักษณะงานอย่างไร แต่ละงานแตกต่างกันอย่างไรงานไหนคุ้มสุด. งานไหนเหนื่อยสุด งานไหนเงินประมาณเท่าไร
หนูเคยคิดแค่ว่าจบไปสอบราชการแง้วโตกรมศุลกากร แต่หลายคนว่ายากต้องสอบว่ายน้ำด้วยนะ มีเงินหรอใช่เส้นสายนะ
จาก 100% ก็เหลือ 50% แล้วก็รู้ว่างานด้านการขนส่งกว้างมาก หนูเลยมาขอคำปรึกษาจากชาวพันทิปว่า
ลักษณะงานที่ว่าไป มันเป็นอย่างไรโอกาศเสี่ยงมากไหมงานนั้น ที่หนูอ่านเจอ shipping เสี่ยงมากอยู่
ถ้าหนูพอจะรู้แนวบ้างหนูก็พอจะรู้ว่าชอบด้านไหน ปี3ฝึกงานบางที่ได้เงินเดือนบางที่ก็ให้ประสบการณ์
ก่อนที่หนูจะฝึกงานหนูเลยต้องรู้ลักษณะงานก่อนแล้วก็ ลองย้อนมาดูตัวเองว่าชอบด้านไหน
ยังไงก็ขอคำปรึกษาชาวพันทิปหน่อยนะคะ
'ลักษณะงานแต่ละงานแตกต่างยังไง
'ความเสี่ยงแต่ละงาน
'ภาษาอังกฤษนี้แน่นอนอยู่แล้วถ้าหนูผ่านตรงนี้ไปได้ถ้าหนูมีเงินมากพอหนูคิดว่าจะไปต่อที่จีนค่ะ
'เงินเดือนแต่ละงานเริ่มต้นเท่าไร
'ความเหนื่อยความคุ้มของงาน พออายุเยอะๆจะทำได้ไหมมั่นคงไหม
ขอบคุณค่ะ. ใครพอจะมีความรู้ด้านนี้หรือทำงานด้านนี้อยู่ขอคำตอบหน่อยนะคะขอบคุณมากๆค้ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่