จะสอบวันศุกร์นี้แล้ว ทำแต่ข้อสอบของBarron 2nd edition เพียงพอมั้ยครับ

กระทู้สนทนา
ออกตัวไว้ก่อนว่าระดับของผมคือพอ ได้ใช้ภาษาอังกฤษบ้าง  ถูกๆผิดๆ ก็ว่ากันอีกที  แต่ไม่เคยวัดระดับเป็นเรื่องเป็นราวครับ   ใครชวนคุยก็ตอบเค้าไปว่าintermediate
แต่ก็ไม่แน่ใจว่าตัวเองอยู่ตรงไหนอยู่ดี

พอดีผมจะสอบTOEIC ศุกร์นี้ครับ  
ลองอ่าน แกรมม่า  ท่องศัพท์   หรือเล่มอื่นๆแล้วมันไม่เข้าหัว  เลยมานั่งทำข้อสอบอย่างเดียว   เลยไปได้หนังสือ ของBarron 2nd editionจากร้านแถวบ้านมาถูกๆ

ทำไปก็เริ่มสงสัย    ชุดแรก  ข้อสอบมันง่ายแท้วะ   ออกมาเกือบเต็ม  อ๋อ   มันสร้างความฮึกเหิมนี่หว่า
  เลยไล่ทำ ชุด2 3 4 ไปเรื่อย  คือผมมีเวลาแค่ห้าวันไง  บางวันก็ล่อไปสองชุด  
  listening ออกมา80แก่ๆ หลายชุด  ส่วนพาร์ตแกรมม่าตัวเองอ่อน  ก็ยังพอมีคะแนนบ้าง   ส่วนreading  ก็คะปนนน่าพอใจ   รวมๆ พาร์ตหลังก็ 80 แก่ๆ เหมือนกัน
ลองไปเทียบตารางconversion ได้มาระหว่าง 820 -880  ก็รู้สึกเท่ยังไงไม่รู้  
ผมตั้งเป้าประมาณ700 กลางๆถึงแก่ๆ    และสิ้นปีจะค่อยมาเอาเลข8ครับ   ปีหน้าวางแผนว่าอยากลองหางานที่ได้ออกตปท บ้าง

แต่พอลองดูรีวิวจากหลายๆท่านเค้าก็ว่ามันน่าจะง่ายไปหน่อย  ถึงเวลาจริงอาจจะเจอบทพูดที่โหดๆกว่านี้ กรมม่าสยองกว่านี้  ฯลฯ  อาจจะสติแตกได้

พรุ่งนี้แผนของผมคือจะทำให้จบชุดที่5 กับ6  
วันพฤหัสจะเดินทางไปกทม   คงจะเบาๆ แค่นั่งอ่านข้อผิด  

หรือจะลองเปลี่ยนไปทำชุดOxford พ่อทุกสถาบันไปเลยดีครับ?   เพิ่งเห็นหลายท่านบอกว่าโหดกว่ากันเยอะ

เพื่อนๆมีคำแนะนำมั้ยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่