ปลูกต้นไม้ ไม้ผล พืชสวนครัว พื้นดินเต็มไปด้วยวัชพืช ต้นหญ้า กับผักบุ้ง กำจัดอย่างไรดีครับ หน้าฝนขึ้นเร็วมาก

กระทู้คำถาม
ปลูกต้นไม้ ไม้ผล พืชสวนครัว ครับ พื้นดินเต็มไปด้วยวัชพืช ต้นหญ้า กับผักบุ้ง (ไม่ต้องการผักบุ้งครับ) ก่อนหน้านี้ใช้วิธีตัดทิ้งครับ แต่ไม่นานมันก็กลับมารกเหมือนเดิม ตอนหลังใช้จอบถางออก (ขุดออกมาทั้งราก คิดว่าได้ผล) แต่ปรากฎว่าเอาไม่อยู่ครับ หน้าฝนขึ้นเร็วมาก ที่ตัดที่ถางไป เสียแรง เสียเวลาเปล่าเลยครับ แบบนี้กำจัดอย่างไรดีครับ ปล... ผักบุ้งนี่ตัวเกี่ยวเท้าสะดุดล้มเลยครับ ผมเกือบล้มหลายที่แล้วครับ เวลาเดินต้องยกขาสูงๆ [spoil]ขอลบรูปทิ้งครับ[/img]
จากรูปนี่ คือ จากที่ถางไปตอนแรกครับใช้เวลาไม่นานครับ โตเร็วมาก

ไม่ได้ถ่ายรูปบริเวณที่ปลูกต้นไม้ไว้ครับ มีแต่รูปบริเวณที่โล่ง ที่กำลังจะเตรียมปลูกเพิ่ม

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่