สิทธิเบิกค่ารักษาพยาบาลแบบจ่ายตรง ภรรยาของข้าราชการสามารถทำได้หรือไม่ครับ

กระทู้คำถาม
โดยปกติเดิมการรักษาพยาบาลภรรยาใช้สิทธิประกันสังคมอยู่ แต่แล้ววันหนึ่งต้องออกจากงานเพราะต้องรักษาอาการป่วย กลายเป็นคนตกงาน
นานเข้าก็ขาดส่งประกันสังคมจนเกินกำหนด
ระบบจึงปรับไปเป็นสิทธิบัตรทอง ผมสงสัยว่า
โดยปกติแล้ว เธอสามารถสมัครเพื่อใช้สิทธิจ่ายตรงเหมือนกับสามีได้หรือไม่ครับ
หรือการจ่ายตรงทำได้เฉพาะสามีเท่านั้น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่