[เตือนภัย] เตือนภัยคนเล่นหวยออนไลน์ครับ อย่าถ่ายภาพบัญชีธนาคาร ส่งให้ใครง่ายๆครับ

กระทู้สนทนา
เรื่องมันมีอยู่ว่า น้องคนหนึ่งแฟนของเพื่อน โดนหมายเรียกรับทราบข้อกล่าวหา คดีฉ้อโกงทรัพย์  ซึ่งเพื่อนกับตัวน้องเองเขาเข้ามาปรึกษาก่อน จะเข้าพบตำรวจ หรือหาทนาย  หลังเข้าพบตำรวจ พร้อมชี้แจง เรื่องราว ต่างๆ ทำให้ได้รู้ที่มาที่ไปดังนี้ครับ
               1. มีเจ้าทุกข์ แจ้งความคดีฉ้อโกงทรัพย์ จากการซื้อสินค้าผ่านทางเฟสบุ้ค และไลน์ แล้ว เขาได้รับเป็นกล่องเปล่า ไม่ได้รับสินค้า  จึงแจ้งความเอาผิดกับเจ้าของบัญชีที่รับเงิน  ซึ่งเขามีรูปถ่ายเป็นบัญชีธนาคาร ที่น้องได้ถ่ายรูปไว้จริงๆ
               2. จากการสอบถามน้อง ผู้โดนหมาย ทราบว่า น้องเคยถ่ายรูปบัญชี 1 ครั้ง เพื่อส่งให้เว็ปไซด์พนันออนไลน์(หวย) 2 เจ้า(เจ้าดังซะด้วย เปิดกูเกิลก็เจอ) เพื่อทำการเบิกเงินครั้งแรก  ซึ่งจากการตรวจสอบ ก็พบว่า เว็บพนันดังกล่าว  เรียกขอหลักฐานเป็นรูปถ่ายบัญชีธนาคารจริงๆ ตามที่น้องกล่าวอ้าง โดยให้เหตุผลว่า ป้องกันมิจฉาชีพแฝงตัว  ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่า มันผิดวิสัย เพราะเว็ปพนันปกติ ก็ผิดกฏหมายอยู่แล้ว จะเอาข้อมูลนี้ไปป้องกันมิจฉาชีพได้อย่างไร ในเมื่อตัวเองก็คือๆกันอยู่ ยกเว้น เอาไปทำการฉ้อโกงคนอื่นซะเอง
               3. น้องถูกหวย และเบิกเงินออกมา 2000 บาท ทางเว็ปใช้เวลา เกือบ 2 วัน ในการโอน ซึ่งเป็นช่วงเวลาเดียวกับที่เจ้าทุกข์ ซื้อสินค้าลม โดยการโอน น้องได้รับการโอนเงินจากเจ้าทุกข์โดยตรง และหลังจากนั้น เจ้าทุกข์ ก็ได้รับพัสดุเป็น กระดาษอัดก้อน
               4. กลโกงนี้ ทำโดย หลอกเหยื่อ 1 (น้องแฟนเพื่อนหรืออีกหลายๆคนที่ยังไม่ถูกเลือก) ให้ถ่ายรูปบัญชี มีเลขบัญชี มียอดการใช้บัญชี เพื่อใช้ในการ หลอกเหยื่อ 2(เจ้าทุกข์) ให้ทำการซื้อสินค้าลม จากนั้น เมื่อเหยื่อ2(เจ้าทุกข์) โอนเงิน ก็โอนไปยัง เหยื่อ 1(น้อง) ทุกอย่างก็เข้าปิ้ง
               5. มิจฉาชีพได้เงินยังไง มิจฉาชีพ ได้เงิน 2000 บาท แบ่งได้ 2 กรณี
                   5.1 มิจฉาชีพ อาจได้เงิน 2000 บาท จากค่าถูกหวยของน้อง
                   5.2 มิจฉาชีพ ไม่ต้องจ่ายเงิน 2000 บาท จากการที่น้องถูกหวย
               6. ถึงตอนนี้ น้องมีทางเลือกไม่มากนัก ซึ่งอันที่จริง คดีฉ้อโกง เป็นคดีที่ยอมความได้  แค่อธิบายให้เจ้าทุกข์และยอมชดใช้ให้เจ้าทุกข์  แต่ชีวิตไม่ได้ง่ายขนาดนั้น เพราะน้องเป็นลูกจ้างรัฐ รอเวลาสอบเป็นข้าราชการอยู่  ถ้าน้องรับ แล้วหาทางยอมความ นั่นหมายถึง มันมีผลกระทบต่อการรับราชการในวันข้างหน้าหรือไม่ หากมีประวัติคดีฉ้อโกง  ตอนนี้เลยกลายเป็นว่า น้องต้องสู้ในเรื่องคดี เพื่อที่จะล้างมลทินให้ตัวเอง  

เรื่องนี้รายละเอียดยังไง ผมเองก็ไม่ทราบมากนักครับ รู้แต่เพียงคร่าวๆ เพื่อนเอามาเล่ามาปรึกษา เลยขอเพื่อนเอามาเตือนภัยให้ฟังครับ  ผมคิดว่า หลายๆคนคงให้ข้อมูลถ่ายรูปบัญชีส่งกันไปหลายต่อหลายคนละ  เอาเป็นว่า
               1. สำหรับคนที่ไม่เคยถ่ายรูปบัญชีธนาคาร หรือถ่ายไว้แล้ว ไม่ได้ส่งให้ใคร จำไว้ครับ อย่าถ่าย อย่าส่ง หรือ ลบทิ้งไปเลยครับ
               2. สำหรับคนที่เคย ถ่ายรูปบัญชี แล้ว หลงส่งไปให้เขาแล้วนะครับ  แนะนำให้ปิดบัญชีแล้วเปิดใหม่ (ถ้าทำได้นะครับ) จะได้โอนไม่ได้ ตัดปัญหาในอนาคต
               3. ไม่แนะนำให้ไปลงบันทึกประจำวันไว้นะครับ เดี๋ยวอาจจะโดนข้อหา ลักลอบเล่นการพนัน พ่วงไปด้วย

สำหรับ น้องแฟนเพื่อน กับ เพื่อนผม แฟนของน้องแฟนเพื่อน อมยิ้ม01อมยิ้ม01อมยิ้ม01 ก็ทะเลาะกันล่ะครับ ที่นี้ เพราะดูเหมือนว่าน้องเขาชอบเล่นหวยไม่ธรรมดา เล่นหนัก เล่นจริง จากการเข้าไปดูการซื้อหวยของน้องเขา อาจมีแววเลิกกัน เพราะแม่เพื่อนรู้ ว่าน้องติดเล่นหวยหนัก ดวงซวยจริงหนอ คดีก็มี เงินก็ไม่ได้ ความรักก็ระหองระแหง

สำหรับผม ก็ขอจบการเตือนภัย ไปก่อนแค่นี้ครับ ใครจะไปบอกต่อหรืออะไรยังไงก็ตามสบายนะครับ จะได้ไม่ต้องมีคนหลงกลมิจฉาชีพมากครับ ซึ่งอันที่จริงนะครับ อยากให้ธนาคาร ทุกธนาคารออกประกาศกับลูกค้า ว่าอย่าถ่ายรูปบัญชีธนาคาร ไว้หรือส่งไปให้ใครครับ เพราะอาจตกเป็นเหยื่อกลุ่มมิจฉาชีพเอาได้ครับ จากทริกข้างบนครับ

ปล. เล่นหวยกันยังไงครับ ถึงถูกกันบ่อยๆ ได้ทีเป็นหลายพัน ผมนี่ สองตัวนี่ยังไม่เฉียดเลยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่