อยากทราบระบบทีมของmotogpครับผมงง

กระทู้คำถาม
คือเอาที่ผมเข้าใจก่อนนะครับ มีทีมyamaha honda suzuki อะไรพวกนี้ แต่ผมเห็นบางทีมเช่น monster yamaha tech3 ผมเข้าใจแค่ว่า แต่ละค่ายเอารถมาเเข่ง แต่ทำไมมีบางทีมใช้ชื่อเหมือน สปอนเซอร์แล้วตามด้วยชื่อค่ายรถ แถมโมเดลรถยังคล้ายกันมากครับ ต่างกันแค่ลายรถ มันมีความสำคัญยังไงครับ สปอน์เซอร์ สนับสนุนต้องเอาชื่อ ตั้งเหรอครับ แล้วถ้าสมมุติว่า เอาสปอน์เซอร์เป็น คาราบาวแดง แล้วเอาโมเดลรถเป็นของ yamaha ต้องตั้งชื่อทีมว่า carabao yamaha team เหรอครับ ช่วยตอบหน่อยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่