จบม.5แล้วจะไปต่อกศน. ต้องเรียนกศน.กี่ปีถึงจะได้วุฒิม.6

กระทู้คำถาม
ตอนนี้เรียนจบม.5แล้วค่ะ แต่ติดปัญหาจึงไม่สามารถเรียนต่อม.6ที่โรงเรียนเดิมได้(ไม่ใช่ถูกไล่ออกหรือสอบไม่ผ่านนะคะTT) ไม่อยากดรอปเรียนหนะค่ะ  จึงอยากสอบถามเรื่องการเรียนต่อกศน.ค่ะว่า
1.การศึกษาเป็นยังไง ต้องใช้อะไรในการสมัครบ้าง  การศึกษามีแบบไหนบ้าง
2.การเทียบโอนหน่วยกิตเป็นอย่างไร คือไม่ค่อยเข้าใจระบบการศึกษาเท่าไหร่ (สะดวกเรียนได้ทั้งนครปฐมและนนทบุรีค่ะ)
3.ถ้าเรามีวุฒิม.1-ม.5แล้ว ต้องใช้เวลาเรียนกศน.อีกเท่าไหร่คะถึงจะได้วุฒิจบม.6 (1ปีหรือมากกว่านั้นคะ)
4.หากจบม.6ที่กศน.แล้ว เราสามารถเข้าศึกษาต่อมหาวิทยาลัยไหนได้บ้างคะ
นี่เป็นกระทู้แรก อาจถามเยอะหน่อยนะคะ ร้องไห้ อยากให้ช่วยตอบ ไม่ต้องทั้งหมดก็ได้ค่ะ ตอนนี้กลุ้มใจมาก ขอบคุณล่วงหน้านะคะ พาพันขอบคุณ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่