อยากเก่งEngต้องทำยังไง?

กระทู้คำถาม
-*กระทู้นี้สร้างขึ้นเพื่อแลกเปลี่ยนเทคนิค, เคล็ดลับ, วิธีการ ฝึกฝน เรียนรู้ภาษาอังกฤษ ของแต่ละคน

อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆ มีเทคนิค เคล็ดลับ หรือ วิธีในการเรียนรู้ พัฒนาภาษาอังกฤษ ในด้านต่างๆ(ฟัง/พูด/อ่าน/เขียน/แกรมม่า) อย่างไรกันบ้างครับ
แล้วแต่ละคนมีแรงบันดาลใจอะไรในเรียนรู้หรือศึกษาหาความรู้ ด้าน ภาษาอังกฤษกันบ้างครับ

ส่วนตัว จขกท ก็พอมีพื้นฐานทางนี้อยู่เล็กน้อย แต่อยากพัฒนาให้มีความรู้ความสามารถ ให้มากกว่านี้
  โดยเทคนิค , วิธีการในการฝึกฝนภาษาอังกฤษ ของ ตัว จขกท มีอยู่หลายอย่าง ยกตัวอย่าง เช่น
  การฟังเพลง ดูหนัง ดูซีรี่ย์ฝรั่ง จำศัพท์ภาษาอังกฤษวันล่ะนิดๆหน่อยๆ ฝึกทำแบบฝึกหัดเพื่อเรียนรู้แกรมม่า อ่านบทความภาษาอังกฤษและฝึกอ่านออกเสียง เยอะๆ เน้นว่า เยอะๆบ่อยๆ ฟังมันเข้าไป ดูมันเข้าไป แต่ก็ต้องบริหารเวลาให้ถูกด้วยนะ    

วิธีพวกนี้ทำให้เราได้เห็นได้ยินการออกเสียง จากเจ้าของภาษาที่จะออกเสียงได้ถูกต้อง ได้เห็นตัวอย่างประโยคสนทนาต่างๆ ได้ฝึกออกเสียง เป็นต้น
ฟังไปดูไปทำไปเรื่อยๆ เผลอๆเก่งภาษาอังกฤษขึ้นมาแบบไม่รู้ตัวเลยทีเดียว

วิธีที่ผมยกตัวอย่างมานี้ ช่วยได้เยอะเลยทีเดียวนะครับจากการทดลองด้วยตนเอง ซึ่ง ไปกี่เดือนมานี้ จขกท พึ่งสอบชิงทุนไปเที่ยว ต่างประเทศมาแล้วด้วย
(ภูมิใจจจ><)
ยังไงเพื่อนๆพี่ๆชาวพันทิปช่วยแชร์เทคนิคหรือเคล็ดลับต่างๆ กันด้วยนะครับบ
ปล.ไปแล้ว ลายตา แฮร่
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่