รบกวนแนะนำแฟลชแยกให้หน่อยครับ มีงบ 5,000 (for canon 600D)

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ผมใช้ canon 600D อยู่ครับ อยากจะได้แฟลชสักตัว อยากเปลี่ยนแนวภาพบ้างครับ
ปัญหาคือ ผมยังไม่เคยใช้แฟลชในการถ่ายรูปเลยครับ เลยไม่รู้ว่ามันต้องใช้อะไรบ้าง
ไปอ่านบางกระทู้ก็ยัง งงอยู่ครับ ว่ามันต้องใช้แฟลชอย่างเดียว หรือต้องใช้กับ Trigger ด้วยครับ
ผมมีงบอยู่ 5,000 อยากได้เอาแบบจบเลยอะครับ เลยไม่รู้ว่ามันต้องซื้ออะไรบ้าง ซื้อเฟลชอย่างเดียว หรือต้องซื้อ Trigger ด้วยอะครับ
รบกวนเพื่อนๆ น้าๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
*ผมเป็นคนชอบถ่ายภาพทุกแนวครับ*
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่