[CR] เขาค้อในโลกเงียบ

กระทู้รีวิว
สวัสดีครับ รีวิวนี้เป็นรีวิวที่ 2 ของผมเอง เริ่มๆเลย
สำหรับท่านที่เพิ่งอ่านผมมีปัญหาด้านการฟัง เนื่องจากติดเชื้อไวรัสนะครับ ทำให้ทุกอย่างเงียบกริบ

มาๆ รอบนี้ไปเที่ยวเขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ เป็นทริปสั้นๆ สบายๆ พอให้หายอยาก เรามีเวลาเที่ยวกันแค่ 1 วันครับ
คราวนี้เน้นรูป ส่วนข้อมูลเล็กๆน้อยๆ ถือเป็นกิมมิก ฮ่าๆ

เป็นทริปหาเพื่อนเที่ยวเหมือนเดิมครับ ต่างคนต่างไม่เคยเจอกันมาก่อน
เราไปกัน 5 คนฮะ อายุก็เรียงสวยๆไป 24 25 27 28 30
ได้เจอกันเหมือนรู้จักกันเป็นมาปีๆ กันเองสุดๆ

กำหนดงบไว้ไม่เกินคนละ 2,000 บาทครับ รวมหมดละฮะ

เรานัดมาเจอกันที่หมอชิต
เพื่อรอขึ้นรถไปเขาค้อ ตอน 22:00น ครับ

นั่งยาวๆ ข้ามมาตอนถึงทุ่งสมอเลยละกัน เรามาถึงเวลา ตี 4 พอดีเลยครับ เร็วกว่ากำหนดชั่วโมงนึง
อากาศตอนเช้า หนาวอยู่นะ 19 องศาครับ ต้องรีบหาคนมากอด ถ้าไม่มีก็ใส่เสื้อกันหนาวแทนนะฮะ แหม~

ยืนๆหนาว รอคนขับรถสองแถวมารับ พาเราไปจุดชมวิวที่แรกครับ

เรียงๆ จากซ้ายไปขวา พี่นุช > มิ้นท์ > ผม > พี่ยูดา > พี่แนต

มีร้านขายนมร้อนๆ กาแฟ โจ้ก เปิดอยู่ให้คลายหนาวกันเล็กน้อย

บรรยากาศดีๆ แต่อาจจะผิดหวังเล็กๆ ไม่เจอหมอกมาทักทายกันเลย อ่าววว

ช่วงนี้คนขับตะลอนพาเราแวะถ่ายรูปกันไปเรื่อยๆ ไม่มีอะไรมากครับ เพลินๆ

ที่แรกเรามา ไปรษณีย์เขาค้อ

ส่วนนี้เป็นจุดชมวิวภายในพระตำหนักเขาค้อ อากาศเริ่มอุ่นๆ กำลังดี

ระหว่างทางก็แวะถ่ายรูปดอกไม้ ถ่ายวิวไปเรื่อยฮะ มาแล้วอะเนอะ เอาให้คุ้ม

ทุ่งกังหันลม พลังงานสะอาด คอยผลิตไฟฟ้าให้พวกเราใช้กันครับ สู๊งสูง แบบยืนมองมันหมุนติ้วๆ สนุกดีอ่ะ ให้ลมพาใจไป

หลังจากนั้นเราไปถ่ายรูปเล่น เก็บบรรยากาศกันที่ Route12 กัน

นี่ๆ มาถึงไฮไลท์เขาค้อ คือการมาทำบุญที่วัดพระธาตุผาซ่อนแก้วครับ สวยงาม อลังการ คุ้มค่าแก่การมาจริงๆ
ตัววัดตกแต่งด้วยกระเบื้องสี ถ้วยชามเบญจรงค์ที่ทำให้แตกๆแล้วเรียงกัน ลูกแก้ว เซรามิก ประดับทีละชิ้นๆ
เต็มไปด้วยสีสดใส เวลาโดนแดดก็สะท้อนระยิบระยับ โอ้โหมันสวยเหลือเกิน อยากมาทำกับกำแพงที่บ้านบ้าง

และในส่วนของวัดยังมีประดิษฐานของ พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ ครับ เป็นพระพุทธรูปสีขาวซ้อนกัน 5 องค์ เรียงจากองค์เล็กขึ้นไปองค์ใหญ่ มีขนาดใหญ่โต สะอาดตา สวยมากๆครับ ต้องมาให้ได้นะครับ

ทำบุญกับสนุกกันพอแล้ว แวะซื้อตั๋วรถทัวร์ขากลับ กับตุนอาหารอร่อยๆ เตรียมตัวเข้าที่พักกันเถอะ
เราพักที่ Khao Kho Boutique Camps นะครับ

บรรยากาศสบายๆ วิวลานทุ่งกว้าง มีรั้วสีขาว มองเห็นกังหันลมไกลๆ

แยกย้ายกันไปอาบน้ำ แล้วก็มาจอยกัน

ตอนแรกเลยตั้งใจว่าจะกินหมูกระทะกัน แต่ร้านหมูกระทะดันยังไม่เปิด กว่าจะเปิดก็เย็น
เลยกลายเป็นปาร์ตี้ไก่ย่างห้าดาวจากร้านข้างๆแทน อิอิ

กินกันให้อิ่ม ค่ำแล้วได้เวลานอน อากาศเย็น นอนสบายๆ หลับสนิทเลยครับ

เช้าแล้ว ตื่นมาล้างหน้าแปรงฟัน เตรียมตัวกลับกันครับ

ทานอาหารของที่พักกันก่อน เป็นไข่ดาว แฮม ขนมปังปิ้ง ทาแยม อร่อยๆ

ลากันด้วยภาพอาหารนะครับ

หลังจากทานเสร็จก็เดินไปจัดการเก็บของ แล้วรถก็มารอรับเราไปที่จุดจอดรถทัวร์ เดินทางกลับครับ
เรากลับกันตอน 8 โมงเช้า ถึงหมอชิตประมาณ 4 โมงครึ่งครับ

จบแล้วทริปนี้ สวัสดีทุกคนครับ

ขอบคุณพี่นุช พี่ยูดา พี่แนต ละก็มิ้นท์ ที่ได้ไปเที่ยวด้วยกัน
จริงๆ น่าจะอยู่ด้วยกันนานกว่านี้เนอะ ไว้ไปกันอีกๆ

ขอบคุณท่านที่เข้ามาอ่านนะครับ
ไว้มีโอกาสไปเที่ยว จะกลับมารีวิวอีก ^_^
-------------------------------------

รีวิวก่อนๆ
เวียดนามในโลกเงียบ - http://pantip.com/topic/35881025
ชื่อสินค้า:   เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่