ชวนทำแพนเค้กอาร์ท, แพนเค้กการ์ตูน (pancake art) น่ารักน่ากิน เกินห้ามใจ

กระทู้สนทนา
สวัสดีดีค่าาาา
วันนี้ชวนมาทำแพนเค้กอาร์ท รึว่าแพนเค้กการ์ตูน แบบง่ายๆทำกินเองที่บ้านได้ค่ะ
จริงๆถ้าดูของเวบต่างประเทศ pancake art เป็นอะไรที่อลังการงานสร้างมาก มีไล่สีอ่อนแก่  
รูปเว่อร์วัง เอาเป็นว่า คราวนี้เราเอาแบบง่ายๆพอเน๊อะ
เอาไว้ทำหลอกลูก หลอกหลาน หลอกแฟนได้ หัวใจหัวใจหัวใจหัวใจ

ส่วนผสม

วิธีทำ
1. ผสมส่วน ผสมทุกอย่างลงไปเลยจ้า แป้ง น้ำตาลทราย ผงฟู เกลือ น้ำมัน และนม

2. คนจนเนื้อเนียน

3. แบ่งแป้งข้อ 2. มาใส่โกโก้เพื่อทำแป้งสีเข้ม จะใส่โกโก้มากน้อยได้ตามต้องการ แล้วแต่ต้องการสีเข้มแค่ไหน

4. ผสมแป้งโกโก้จนเนื้อเนียน

5. เริ่มวาดเส้นโดยใช้แป้งโกโก้ โดยตอนวาดอย่าเพิ่งเปิดเตา วาดเสร็จค่อยเปิดเตาด้วยไฟอ่อนค่ะ

6. เมื่อแป้งโกโก้เริ่มสุก (แป้งจะตึงตัวและเริ่มแห้ง) ก็เทแป้งสีอ่อนลงไป

7. รอจนมีฟองอากาศผุดออกมาจากแป้งแสดงว่าสุกแล้วค่อยกลับด้าน

8. ทอดต่ออีกประมาณ 3-4 นาที ก็เสร็จแล้วววว

มาๆ มาทำรูปอื่นๆมั่ง

มูมินนนนนน (ช่วยจินตนาการตามด้วยค่ะ เค้าล้อเล่น)

ลิตเติ้ลมายด์

หวังว่าจะชอบกันนะค้าาาา ทำแล้วเอามาอวดกันมั่งน้า
ลาไปก่อนค่ะ

สามารถดูแบบคลิปได้นะคะ เราแปะคลิปไว้
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ใครสนใจสูตรอาหารและสูตรขนมอื่นๆของเรา สามารถติดตามได้ที่เพจ
https://www.facebook.com/poppyfarmfood/

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่