ทำไมในสมัยพุทธกาล การบรรลุอรหันต์ทำไมง่ายจังคับ

ได้นั่งดูรายการแฟนพันธุ์แท้ย้อนหลังคับ ตอน พระอรหันต์สมัยพุทธกาล

ผม งง สมัยก่อนเค้าบรรลุอรหันต์กันง่ายมากขนาดนั้นเลยหรอคับ

แล้วมีท่านใดที่กว่าจะบรรลุอรหันต์คับ แล้วใครเป็นคนสุดท้ายการบรรลุอรหันต์คับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ไม่มีอะไรง่ายๆ ในโลกนี้ ครับ

พระพุทธเจ้าใช้เวลา 4 อสงไขย กับแสนกัลป์ในการเป็นพระพุทธเจ้า
ส่วนสาวกที่เป็นพระอรหันต์ธรรมดาๆ ต้องสะสมบารมี อย่างน้อย 2 หมื่นปี ชาติละเล็ก ชาติละน้อย รวมๆ กัน

ตลอดสังสารวัฎฎนี้ยาวนานมาก มีสัตว์เกิดตายมากมาย บางทีก็ไม่มีมนุษย์เกิดมา บางทีเราก็เกิดมาในสมัยที่ไม่มีศาสนาพุทธ
บางทีเกิดมาก็พบศาสนาพุทธแต่เรากลับเป็นเดรัจฉาน การสั่งสมบารมีจึงใช้เวลายาวนานมากเช่นกัน

การที่ในพระไตรปิฏกมีการแสดงการบรรลุของพระอรหันต์อย่างง่ายดายของบางบุคคล
เป็นเพราะ การเกิดมาของพระพุทธเจ้าเป็นเรื่องยากมาก
บุคคลที่มีการสั่งสมบารมีมา หลายชาติแต่ไม่บรรลุ ชาติแล้วชาติเล่า
เมื่อมาพบพระพุทธเจ้า ความพร้อมของบารมีก็สำเร็จผล บรรลุโดยฉับพลัน หรือ ใช้เวลาไม่นาน การบรรลุก็เกิดได้

ดังนั้น การบรรลุธรรมไม่ได้เป็นเรื่องของการฟังธรรมเพียงครั้งเดียวแล้วบรรลุ แต่เป็นเรื่องของเหตุปัจจัยที่ครบบริบูรณ์ ผลก็จะเกิดตามนั้น
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่