ขอเพิ่มเงินเดือนตอนสัมภาษณ์รอบ 2 จะน่าเกลียดไหมคะ

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่า เราสมัครงานผ่านบริษัทรีครูทที่นึง ในตำแหน่ง sales co ก็ใส่เงินเดือนที่คาดหวังไปตัวเลขนึง
(ปัจจุบันเราทำงานเป็น sales ค่ะ แต่ไม่ใช่แบบทำยอดนะ เป็นออกแนวดูแลลูกค้า support ลูกค้าอะไรงี้มากกว่า)
แต่ไม่รู้ทำไม รีครูทหางานตำแหน่ง sales ให้ค่ะ บริษัทนี้เป็น sales ทำยอด ลูกค้าเป็นต่างประเทศ มีบินทุกเดือนค่ะ
เราก็แอบงงว่าทำไมหางาน sales ให้เรา เราก็ระบุชัดเจนในเรซูเม่นะ ว่าจะสมัคร sales co แต่ก็ไม่ได้ถามจุกจิก เราก็รับสัมภาษณ์งาน เผื่อเจอที่ถูกใจ เพราะ sales มันก็เงินดีกว่าอยุ่แล้ว
พอเราไปสัมภาษณ์ ทางบริษัทเค้าดูโอเคกับเรามากระดับนึง และอยากนัดสัมภาษณ์รอบ 2 เร็วๆ เพราะเค้าอยากได้เรามาทำงาน เม่าดี๊ด๊า

เราก็กลับมานั่งคิด ความสามารถเราก็ทำเซล์ได้ โปรไฟล์เราก็ดี โทอิคเราก็สูง
แต่ที่บ้านและเพื่อนๆเราก็ทักว่าทำไมเรียกเงินเดือนไปน้อยจัง
เราก็เลยนึกได้ว่าลืมไปเลย เรซูเม่เราระบุเงินของ sales co นี่นา เม่าบาดเจ็บ

ทีนี้ ถ้าตอนไปสัมภาษณ์รอบ 2 เราสามารถขอให้เพิ่มเงินเดือนที่คาดหวังได้ไหมคะ จะน่าเกลียดไปไหม
เท่าที่คุยกับรีครูท รีครูทบอกบริษัทดูชอบเรามากๆ เราตรงกับคุณสมบัติที่เค้าต้องการ
ถึงขั้นที่รีครูทโทรมาบอกว่า เค้าอยากให้เราไปสัมภาษณ์รอบ2 เร็วๆหน่อย เพราะไม่อยากสัมภาษณ์คนอื่นแล้ว อยากคุยกับเราเลย จะได้รู้ผลไปเลยว่าโอเคไหม (ตอนไปสัมรอบแรก ก็มีเราคนเดียว ไม่มีคนอื่นเลยค่ะ)
เราก็เลยคิดว่าเราน่าจะขอเพิ่มเงินเค้าได้ (ก็เป็นเซลมันกดดันกว่านี่นา T T )
แต่เราเองก็ไม่รู้ว่า ที่เค้าอยากได้เรามาก เพราะค่าตัวเราถูกหรือเปล่า ถ้าเราขอขึ้น เค้าจะไม่อยากได้หรือเปล่า
เราติดต่อผ่านรีครูท ให้เค้าแจ้งบริษัทให้หน่อย เพราะเราไม่มีเมลหรือเบอร์ติดต่อเลย แต่รีครูทบอกให้เราแจ้งตอนไปสัมภาษณ์รอบ2เองได้เลย

เราเลยอยากถามความเห็นว่า
1. จะน่าเกลียดไปไหมถ้าเราจะขอขึ้นเงินเดือนที่คาดหวังตอนไปสัมภาษณ์รอบ 2 (สัมภาษณ์กับนายญี่ปุ่นนะคะ ระดับ GM)
2. เรากะจะรอสัมภาษณ์ให้เสร็จก่อน แล้วค่อยเดินออกมาแจ้ง HR ทีหลัง แบบนี้โอเคไหมคะ
3. เหตุผลที่ขอเพิ่ม เรากะจะบอกเค้าตรงๆไปเลยค่ะ ว่าที่เรียกไปตอนแรก จริงๆตามเรซูเม่คือ sales co แต่ sales ต้องรับความกดดันเยอะ เลยจะขอเพิ่ม ดีไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่