ทำไม ขนมไหว้พระจันทร์ใส่ไข่ จึงแพงกว่าครับ

ถ้านับจากราคา ไส้ขนมน่าจะแพงกว่าไข่
การใส่ไข่ ไม่ได้ทำให้ขนมมีปริมาณมากขึ้น
เพราะต้องเอาไส้ออกไปส่วนนึง เพื่อจะได้ลูกเท่าเดิม
เท่ากับว่า ยิ่งใส่ไข่มากเท่าไหร่ ไส้ขนมก็น้อยลงเท่านั้น
แต่ราคาแบบใส่ไข่ กลับมากกว่า 4-6บาทต่อฟอง

เป็นเพราะอะไร ทำไมของถูกลงแต่คิดราคาให้แพงขึ้นครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ไข่ที่ใส่เป็นไข่แดงของไข่เค็ม .... ก็น่าจะสมราคานะครับ ราคาวัตถุดิบอาจไม่ได้แพงกว่า แต่กรรมวิธีมันเพิ่ม

แล้วปกติใส่ใข่ต้องพิเศษอยู่แล้วล่ะ ^^
แสดงความคิดเห็น
Preview