ขอถามเกี่ยวกับการขายคืนกองทุนรวม rmf / ltf ครับ

กระทู้คำถาม
ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ ขอสอบถามเกี่ยวกับการขายคืน rmf / ltf ครับ

1. ซื้อกองทุนรวม rmf ไว้ 1 กอง ถือครองมาแล้วเกิน 5 ปี ซึ่งจะขายคืนได้เมื่ออายุครบ 55 ปี
สมมติว่าถ้าเราซื้อเพิ่มอีก 1 กอง แต่ถือครองไม่ถึง 5 ปี อายุครบ 55 ปีเสียก่อน
กองนี้จะขายคืนได้เลยเมื่ออายุ 55 ปี หรือต้องถือครองต่อไปให้ครบ 5 ปีจึงจะขายคืนได้ครับ

2. กองทุนรวม rmf หากครบกำหนดขายคืน แต่เราไม่ได้ขายคืน
ถือต่อไปเรื่อยๆ จะเกิดประโยชน์อะไรหรือเปล่าครับ เพราะเหมือนว่าจะไม่มีการจ่ายเงินปันผล
หรือถ้าเราจะดูช่วงที่ราคาดีค่อยขายคืน แบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

3. กองทุน ltf หากครบกำหนดขายคืน แต่เราไม่ได้ขายคืน
ถือต่อไปเรื่อยๆ โดยบางปีมีเงินปันผล จะดีกว่าเอาไปฝากธนาคารไหมครับ เพราะดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารต่ำเหลือเกิน
แล้วเราดูช่วงที่ราคาดีค่อยขายคืน แบบนี้ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่