สมัยพระเจ้าตาก มีการแจกข้าวแจกผ้ากี่ครั้งครับและเพราะอะไร

กระทู้คำถาม
เคยอ่านว่ารัชกาลที่5 ตรัสถึงพระเจ้าตากว่าทำตัวเหมือนเถ้าแก่ แจกข้าวแจกผ้า เลยอยากขอความรู้จากเพื่อนๆพี่ๆว่า

ประการที่หนึ่ง ทำไมพระเจ้าตากถึงต้องแจกและแจกกันกี่ครั้ง แจกปริมาณสักเท่าไร ซึ่งหากมีข้อมูลเราน่าจะประมาณการจำนวนประชากรคร่าวในขณะนั้นได้

ประการที่สอง อยากทราบว่าการแจกในปัจจุบันเรามีอตก.แจก มีโกดังทำหน้าที่แจก  แต่ในสมัยก่อนมีคลังหลวงมียุ้งฉางหลวงใช่หรือไม่ที่ทำหน้าที่แจก ยุ้งฉางหลวงใหญ่โตแค่ไหนครับ เพราะก่อนกรุงแตกเคยอ่านในศิลปวัฒนธรรมมั๊งว่ากรุงศรีก่อนแตกมีประชากร 2แสน สามารถทนล้อมได้ถึง1ปีกับ 2เดือน แสดงว่าระบบการสำรองของยุ้งฉางหลวงสมัยโบราณไม่อาจดูแคลนได้ แล้วยุ้งฉางของกรุงธนบุรี และกรุงเทพ อยู่ที่ไหน ใหญ่โตอย่างไรในสมัยนั้น

ประการที่สาม อยากเรียนถามว่าการแจกแบบพระเจ้าตากนี้ ในสมัยกรุงศรี และกรุงเทพตอนต้นเคยมีการแจกบ้างหรือเปล่า ตอนผมเล็กๆเคยไปเข้าคิวซื้อข้าวราคาถูกจากรัฐบาลที่มีคุณบุญชูเป็นรมว.แต่ก็ไม่ถึงกับแจกครับ

ขอบพระคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านนะครับที่กรุณาอนุเคราะห์
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่