เมื่อผู้ชายอยากทำอาหาร >>#18 [ ยำไข่ดาว ] +++

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ ผ่านวันหยุดยาวมาแล้ว วันนี้ผมมีเมนูง่ายๆเหมือนเดิมมานำเสนอเมนูวันนี้คือ "ยำไข่ดาว"
เมนูนี้เข้ากันมากกับเบียร์เย็นๆ ซึ่งผมเคยไปสั่งทานที่ร้านราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกันเลยมาลองทำกินเอง ไม่ยากอย่างที่คิด
ไปดูวิธีทำในแบบง่ายๆของผมกันคับ

ส่วนผสม
ไข่ดาวกรอบๆ 3 ฟอง
มะเขือเทศ 1 ลูก
หอมหัวใหญ่ ½ หัว
ขึ้นฉ่าย 2 ต้น
น้ำมะนาว 1 ช้อนโต๊ะ
พริก 8-10 เม็ด
น้ำปลา 1ช้อนโต๊ะ
น้ำตาล 2 ช้อนชา
--------------------------------------------------------------
วิธีทำ
1.ทอดไข่ดาวให้กรอบ ใช้ไฟแรง ต้องรอให้น้ำมันร้อนจัดเพื่อให้ได้ไข่ดาวกรอบ และหั่นเตรียมไว้

หั่นเป็นชิ้นพอดีคำ

2.หั่นส่วนผสมทุกอย่าง และตำพริก เตรียมไว้
มะเขื่อเทศ

หอมหัวใหญ่

ขึ้นฉ่าย

มะนาว

ตำพริก

3.ใส่ทุกอย่างลงในภาชนะที่จะใช้ยำ

4.ปรุงรสด้วย น้ำปลา มะนาว น้ำตาลทราย

น้ำตาลทราย

5.คลุกเคล้าให้เข้ากัน

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ยำไข่ดาว ในแบบของผมเอง
หากเพื่อนๆท่านได้อยากลองทำผมอัพวีดีโอไว้ใน Youtube ครับตามลิงค์เลยครับ
ลิงค์>>  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณครับ  ผิดพลาดประการใดแนะนำว่ากล่าวได้ครับ อมยิ้ม17อมยิ้ม07
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่