เรียนมวยไทยหรืออิไคโด้ดีคะ?

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้เราอยากเรียนป้องกันตัว ฝึกไว้ก็ไม่เสียหาย เเต่เราลองหาข้อมูลดู
เขาเเนะนำว่าเป็นผญอิไคโด้น่าจะดีกว่าเพราะฝึกป้องกันตัวระยะประชั้นชิด
เเต่กว่าจะเรียนพื้นฐานก็ปาไป3เดือน จากที่เราดูเราว่ามันดูยากด้วย
ก็เลยยังไม่มั่นใจว่าจะเรียน เราเลยคิดว่ามวยอาจดีกว่ารึป่าวคะ?
เพราะมันได้ใช้กำลัง ฝึกให้เราเเข็งเเรงด้วย คือเราตั้งใจไว้ว่าจะเรียนทั้ง2อย่างค่ะ
เเต่ไม่อยากเรียนพร้อมกัน เลยอยากถามเพื่อนๆว่าควรเรียนอันไหนก่อนคะ
คือเราอยากให้มันมีประโยชน์อะค่ะ ใช้ได้จริงๆเพราะช่วงนี้เราก็มีเรื่องอยู่ด้วย
ช่วยหน่อยน้า🙏 ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้านะคะจุ๊บๆจุ๊บๆ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่