แต่งงานกับคนจีน ต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง

กระทู้คำถาม
กระทู้แรกค่ะ ไม่แน่ใจว่าtagถูกห้องมั้ย ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยนะคะ

1.จะจดทะเบียนที่ไทยก่อนค่ะ ไม่ทราบว่าจดที่ไทยแล้วต้องไปจดที่จีนอีกมั้ยคะ หรือทำอย่างไรให้การจดทะเบียนที่ไทยนั้นมีผลกับที่จีนด้วยคะ

2.หลังจากแต่งงานแล้ว ตั้งใจว่าจะย้ายไปอยู่กับแฟนที่จีนเลยค่ะ เรื่องวีซ่า เท่าที่อ่านในกระทู้แชร์ประสบการณ์ คือให้ทำวีซ่านักท่องเที่ยวไปก่อน แล้วค่อยเอาทะเบียนสมรส(จากไทย)ไปแปลเป็นอังกฤษ ให้กงศุลจีน+กระทรวงต่างประเทศรับรอง จากนั้นค่อยไปเปลี่ยนชนิดวีซ่าที่จีน ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องมั้ย

3.เราสามารถทำวีซ่าคู่สมรสจากไทยไปเลยได้รึเปล่าคะ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรบ้าง

4.หลังจากเดินทางถึงประเทศจีนแล้ว อยากทราบว่าต้องทำอะไรต่อบ้างคะ คือที่อ่านมาเขาให้ไปรายงานตัวที่สถานีตำรวจในระแวกบ้านภายใน24ชั่วโมงใช่รึเปล่าคะ แล้วจากนั้นยังต้องมารายงานตัวอีกมั้ยคะ (เช่น อีก3เดือนให้ไปรายงานตัวอีกรอบ ประมาณนี้ค่ะ)

ขอบคุณค่า อมยิ้ม17
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่