มีปัญหากับการเลือก Size หมวกันน็อค

กระทู้คำถาม
จะซื้อหมวกใหม่ครับเลยหาข้อมูลการเลือก Size วัดหัวได้ 58 Size M แน่นอน

แต่พอไปลองสวมจริงๆผมลองสวม HJC CL-17 เบอร์ M บีบหัวมากครับ บีบตรงขมับแบบว่ามึนเลย เลยลองเอา HJC FG-17 เบอร์ L มาใส่ ไม่บีบครับ แต่รู้สึกเหมือนโล่งๆไงไม่รู้ แล้วก็ได้มีโอกาสไปลอง Suomy APEX เบอร์ M ใส่ได้พอดีเลยครับ ไม่บีบหัว กระชับดีแต่รุ่นนี้รู้สึกมันจะบีบหูหน่อยหูมันพับต้องจัดหูดีดีก็โอเคครับ ลอง L ก็เหมือนกัน แถมทางร้านเอา Suomy SR Sport เบอร์ S มาให้ลองอีกใบ ดันใส่ได้อีก ไม่บีบเลย เลยไม่รู้จะเอา Size ไหนดีครับ

จริงๆเล็ง HJC FG-ST ไว้ จะเอา M ก็ไม่รู้ใช้ไปนานๆฟองน้ำมันจะยุบลงจนหายบีบขมับไหม จะเอา L ก็โล่งๆหน่อยกลัวใช้ไปฟองน้ำยุบจะหลวมอีก ใครเคยใช้รุ่นนี้อยู่รบกวนช่วยแนะนำทีครับ

ปล.ตอนลอง HJC ใส่โม่งนะครับ ตอนลอง Suomy ไม่ได้ใส่
ปล2.ปัจจุบันใช้ LS2 เบอร์ L ครับ แต่ใช้มา 3 ปีละ ฟองน้ำยุบจนหลวมเลย
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่