[CR] ตะลุย ปากช่อง – เขาใหญ่ 2 วัน 1 คืน ==> Part.1

หลังจากที่ได้สัญญากับตัวเองถึงการเที่ยวแบบไปเช้า-เย็นกลับ
กรุงเทพ บ้านเพ ระยอง พัทยา ครั้งที่แล้ว
http://pantip.com/topic/34824873
ว่าครั้งต่อไปจะลองไปตะลุย ปากช่อง – เขาใหญ่กันดูว่า
และแล้ววันหยุด สุดขีดของผมก็มาถึงอีกครั้ง แต่ต้องบอกก่อนเลยว่าทุกทริปที่ผมไป
เราเลือกไปวันเสาร์ อาทิตย์ จึงเป็นทริปสั้นๆ นั่นเอง
ผมขอตั้งชื่อทริปนี้ว่า
ทำตามสัญญา  มาลั๊ลล๊าที่ป่าใหญ่
เน๊ว!!!! เพี้ยวมากชื่อทริปนี้ 555
ทริปนี้ เราออกเดินทางจากกรุงเทพวันเสาร์ตอนบ่ายนิดๆ หลังจากเลิกงานครึ่งวัน
กว่าจะกลับมาอาบน้ำ เปลี่ยนเสื้อผ้า เก็บของ กินข้าว ก็ปาไปบ่ายกว่าละ

เวลาเริ่มเดินทางของเราคือ 14.52 น.

ทริปนี้เราใช้เส้นทางกรุงเทพ สระบุรี เพื่อมุ่งหน้าเข้าโคราช
แต่เพื่อความรวดเร็วขอขึ้นทางด่วนเลยแล้วกัน
เราขึ้นทางด่วนพระราม 9 วิ่งตรงเข้าด่านธีญบุรี ตีเข้าสระบุรี
หลังจากขับรถมาสักพัก ใช้เวลาเกือบชั่วโมง ขับมานานขนาดนี้ แสงแดดเข้าตาเหตุมันก็เกิดสิครับ
อะไรอะหรอก็ร่วงสิครับ แต่หลังจากพ้นทางด่วนเข้าสระบุรี ก็แวะหาของกินเติมพลัง แก้ง่วงกันซะหน่อย
แต๊น แต่น ได้มาแล้ว ของกินของเรา

แต่ครั้งนี้ไม่ได้มาแค่กาแฟอย่างเดียวน่ะครับ เรายังได้นี้มาด้วย

ขนมครก ใส้เผือก ร้อนๆ พูดเลยว่ากัดไปคำนึงนี่แบบฟินมาก กรอบนอก นุ่มในสุดๆ
พูดแล้วก็อยากกินอีก อิอิอิ
ผมลืมเล่าเลยว่าทริปนี้เราตั้งใจจะไปกินข้าว กินลม ชมตะวันตกดินที่
ไร่สวนเมืองพรเขายายเที่ยง แล้ววกกลับเข้าไปไหว้และนอนกอดคุณยายที่ปากช่อง และวนเข้าเขาใหญ่ แล้วกลับเข้ากรุงเทพกัน ทริปนี้เป็นทริปที่ผมเน้นกิน เที่ยวป่าเขา ลำเนาไพร
แบบที่ไม่สมบุก สมบันมากมาย ^^
กลัวเหนื่อย ร่างกายไม่พร้อม รอผมผอมกว่านี้อีกหน่อย
จะพาเพื่อนมากางเต็นเน้น ธรรมชาติแบบเต็มๆกันอีกสักทริป ^^
เราใช้ระยะเวลาในการเดินทางจากกรุงเทพมาถึงจุดหมายของเราคือร้านไร่สวนเมืองพรเขายายเที่ยง
เป็นเวลาเกือบ 3 ชั่วโมง จากเวลาที่เราออกมา มาถึงร้านก็เกือบจะหกโมงแล้ว
ว่าแต่ยังไม่ได้โทรหาคุณยายเลยว่าจะแวะเข้าไปนอนด้วย

แต่เรื่องคุณยายเดี๋ยวค่อยโทรหาท่านก็ได้ อิอิ
ไปหาอะไรกินก่อนดีกว่า
แต่ก่อนจะสั่ง เราก็มาเก็บภาพ พร้อมบรรยากาศเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์ของเรากันก่อนดีกว่า 555

ร้านนี้เป็นร้านที่ตั้งอยู่ทางเข้าเขายายเที่ยง
เป็นร้านที่อยู่ ริมผา ริมอ่างเก็บน้ำ
และก็คือสาเหตุที่ทำให้เราดิ่งขับรถมาดูตะตกดินกันที่นี่นั่นเอง

ระหว่างที่เดินหาที่นั่งก็ขอเก็บภาพไปแบบคร่าวๆ น่ะครับ
หลังจากได้ที่นั่งแล้วเราก็มาเริ่มสั่งอาหารกันเลยดีกว่า
เหมือนเดิมเป๊ะ ขี้เกียจเปิดเมนู 555
เราก็จัดเหมือนเดิมจัดเมนูที่เค้าแนะนำมากันเลย คิดไรมาก จะได้ไม่ต้องคิด 555

แต่ระหว่างรออาหารขอเดินเก็บภาพพระอาทิตย์ตกดินอีกสักรูป ^^
มาแล้วกับข้าวของเรา เดี๋ยวเราไปดูหน้าตาอาหารเย็นของเรากันดีกว่าว่าจะหน้าตามเป็นยังไงกัน

เมนูแรกของเราวันนี้เชฟขอเสนอเมนู หมูสามชั้นผัดพริกแกง พูดเลยว่าแซบ

เมนูที่สอง แกงป่าน่องลายสูตรเด็ด พูดเลยว่าซี๊ดมากกกก
เมนูที่สามปลาทอดน้ำปลา แต่น่าเสียดายลืมถ่ายได้ไง TT

เย้ๆ เจอแล้วปลาทอดของเรา
นึกว่าจะไม่มีมาอวดเพื่อนกันซะแล้ว 555
หลังจากได้อาหารครบแล้วจะช้าทำไมละครับ ลุ๊ยยยย!!!!

วิ๊ดวิ้ว กินข้าวใต้เสียงเทียน ชิ้วชิว
ถามถึงรสชาติอาหารหรอครับ ถือว่าอร่อยทีเดียว
แต่วันที่มาลมแร๊งแรง หนาวจนขนลุกไปหมด

ระหว่างชิวกับอาหารอร่อยๆ ฟังดนตรีสดชิวๆ ไปสักพัก
ความคิดนึงผุดขึ้นมาได้ว่า
ตายละยังไม่ได้โทรหาคุณยายเลย โดนด่า แน่ๆ ถ้าเข้าไปตอนนี้
ซวยละเอาไงดี โรงแรมอะไรก็ไม่ได้ดูไว้ เลยขอตัวคนที่มาด้วยออกไปถามหาโรงแรมกับพนักงานด้านหน้าซะหน่อย
พนักงานแจ้งว่าที่นี่เค้ามีห้องให้พักด้วยน่ะครับ แต่ว่าเสียใจห้องเต็มเต็ม จ๊ากสิครับ ห้องเต็ม
อะไรมันจะซวยซ้ำซวยซ้อนขนาดนี้
แต่พนักงานเค้าบอกขับรถออกไปด้านหน้าร้านมีรีสร์อท กับโรงแรมเพียบ เลือกเอาตามสบายได้เลย
555 แต่ตามที่ตั้งใจไว้ว่าทริปนี้เป็นทริปที่เราเน้นกิน
เลยขอหาห้องแบบราคาเบาๆก็พอ
ว่าแล้วก็ขอออกไปจองห้องแปบ แต่เดี๋ยวผมจะเอาภาพมาฝากน่ะครับ
หลังจากไปจองห้องเรียบร้อย เรามาดูบรรยากาศร้านยามค่ำคืน ที่ลมหนาวประทะผิวกายกันต่อดีกว่า

บ้านี่เราดูลิเกมากไปป่ะเนี่ยะ 555
นั่งชิว คุยกัน ฟังเพลงไปสักพัก ไม่ได้ดูนาฬิกาเลย ดูอีกทีปาไปเที่ยงคืนกว่าละ 555
ก็ต้องขอตัวเช็คบิล แล้วไปห้องพักของเรากันดีกว่า
ห้องพักของเราในค่ำคืนนี้ไม่ไกลมากขับรถออกมาจากร้านเลี้ยวซ้ายก็ถึงเลย 555

จำชื่อโรงแรมไม่ได้ TT ห้องพักของเราเป็นโรงแรมเล็กๆ น่ารักมากเลยมี 2 โซน
โซนด้านล่างคือห้องเล็ก และห้องใหญ่ด้านบนเนินเขา
คืนนี้เราเลือกห้องบนเนินเขาเพราะมองจากระเบียงจะเห็นแสงไฟจากในเมืองด้วย
เราไปดูภายในห้องพักของเรากันดีกว่าว่าเป็นยังไงบ้าง

ห้องพักที่นี่เป็นเตียงใหญ่น่ะครับ
ในห้องก็มีทีวีตู้เย็น กาน้ำร้อน ชา แกแฟให้เราฟรี แต่ด้วยคืนที่เรามาลมแรงมาก

ทำให้แทบไม่ได้เปิดตู้เย็นกันเลยทีเดียว

เรามาดูในห้องน้ำกันดีกว่า
ในห้องน้ำเค้ามีที่ทำน้ำอุ่นให้ด้วยน่ะครับ
ถ้าถามผม ผมว่าที่นี่โอเคเลยทีเดียว ราคาไม่แพงคืนละ 700 บาทห้องพักสะอาดมาก
หลังจากเดินสำรวจมุมต่างๆ ไปแล้ว ผมต้องขอตัวอาบน้ำแล้วไปนั่งชิวรับลมหนาวกับสักแปบก่อนเข้านอน

คือจะบอกว่าหนาวมาก ดีน่ะที่หอบผ้าห่มมาเอง
ถ้างั้นละก็มีหนาวตายแน่ๆ 555
นั่งชิวไปสักพัก ตาก็จะปิด น้ำหูน้ำตาไหลไปหมด
สำหรับคืนนี้ ราตรีสวัสดิ์น่ะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เราไปตะลุย
ปากช่อง เขาใหญ่กันต่อ ไม่ไหวแล้วราตรีสวัสดิ์น่ะครับคืนนี้

เช้าแล้ว อรุณสวัสดิ์ครับ ยังหนาวอยู่เลย
เราไปเดินดูบรรยากาศของโรงแรมกันสักหน่อยก่อนจะโบกมือบ้ายบาย
แล้วตะลุยเดินทางไปไหว้คุณยายกันต่อดีกว่า

หลังจากเช็คเอาส์ เราก็ตะลุยออกเดินทางกันต่อเลยดีกว่า
ไหนๆ ก็มาแล้ว ก่อนที่จะไปหาคุณยายที่ปากช่อง
คุณป้าเจ้าของโรงแรมบอกว่าขับรถขึ้นไปอีกนิดเดียวก็ถึงกังหันลมกันแล้ว ลองไปดูสิ สวยน่ะ
ไหนๆ เค้าก็บอกมาเราจะพลาดได้ยังไง ไปกันสิคราบบบบ

มาถึงแล้วกังหันลม
คือแบบลมแรงมากพูดเลย นี่ถ้าผอมกว่านี้อีกสักหน่อยน่ะมีปลิว
555

มาถึงแล้วต้องมาสักการะพระพุทธสิริสัตตราช
สิ่งสักสิทธิ์ของที่นี่กันสักหน่อย

หลังจากเก็บภาพไปสักพัก เราก็เดินทางไปยังจุดหมายต่อไปของเรากันต่อดีกว่า
แต่ก่อนที่จะไปไหว้คุณยาย
ขอแวะจัดคาเฟอีนกันสักหน่อย แต่ไม่ใช่ที่ไหน ร้านไร่สวนอัมพรนั่นเอง
แต่ตอนนี้เราเปลี่ยนมาตอนเช้ากันดูบ้างหลังจากที่มาดึกเมื่อคืน 555
ว่าแล้วเราก็มาดูบรรยากาศร้านตอนกลางวันกันดูบ้างว่าจะแตกต่างจากเมื่อคืนกันบ้างมั้ย

คือแบบทำไมเมื่อคืนเราไม่เห็นมุมนี้เลยหว่า 555

หลังจากที่สั่งกาแฟเรียบร้อยแล้วเราไปหาที่นั่งด้านนอกกันดีกว่า

หลังจากได้กาแฟเรียบร้อยแล้วจัดทราสไข่ไปสี่อัน
ได้เวลาโบกมือลาเขายายเที่ยงแล้วไปไหว้คุณยายกันที่ปากช่องซะที เจิ่นมานาน
ดีน่ะที่ไม่ได้บอกแกก่อนว่าจะมาถ้างั้นละก็ โดนด่าหูชาแน่ๆ 555

ทริปนี้รูปเยอะเหลือเกิน มันช่างเป็นวันหยุดที่แสนสั้น แต่ยาวและเต็มไปด้วยความสุข
ที่ไม่สามารถหาได้ในกรุงเทพแน่นอน
นี่ก็จะเที่ยงคืนแล้วที่ผมนั่งเขียนถึงเรื่องราวที่ผ่านมาในวันหยุดที่ผ่านมา
ในส่วนของทัวร์ปากช่องเขาใหญ่ ผมขอยกยอดเป็นวันพรุ่งนี้น่ะครับ เดี๋ยวผมจะมาเล่าถึงเรื่องราวดีๆ
ในวันหยุดแบบสั้นๆ ของผมกันต่อ
หากมีข้อผิดพลาดอะไรสำหรับรีวิวนี้ผมต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ
ภาพอาจไม่สวยเท่าไหร่ เพราะมาจาก SS NOTE2 ตัวเก่งของผมนั้นเอง
สำหรับคืนนี้ราตรีสวัสดิ์ครับทุกคน
แล้วอย่าลืมรอชมตอนต่อไปในวันพรุ่งนี้น่ะครับ ^^
ชื่อสินค้า:   ตะลุย ปากช่อง – เขาใหญ่ 2 วัน 1 คืน ==> Part.1
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่