สอบถามการออกแบบบ้าน ทรงเพิงหมาแหงนแบบนี้สามารถก่อสร้างได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
พอดีอยากสร้างบ้านให้แม่สักหลังนึง อยากได้สไตล์ๆ รีสอร์ทหนะครับ

เลยลองวาดแปลนพื้นดู คร่าวๆ ประมาณในรูปหนะครับ
บ้านเป็น ชั้นเดียว 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ เพดานสูง หลังคาที่คิดไว้ จะทำแบบเพิงหมาแหงน มุงด้วยกระเบื้องไตรลอน เอียง 15องศา ลาดเอียงไปทางทิศใต้ครับ
ห้องนอน มีขนาด 4.0x4.5 เมตร ทั้ง 3 ห้อง
โถงรับแขกขนาด 4.0x5.0 เมตร
ที่วางห้องแปลกๆ คือด้านที่หน้าต่างหันไปเป็นวิวทุ่งนากับภูเขา

ปล. เส้น สีน้ำเงิน คือ แนวขอบหลังคา ครับ
สีเหลี่ยม เหลืองๆ ตามมุม คือเสา หน้า 20x20cm ครับ
ข้อสงสัยคือ
1. ผมวางเสาเยอะเกินไปหรือไม่ ตรงไหนควรเพิ่มตรงไหนสามารถเอาออกได้
2. ตอนนี้ขนาดเสาที่เขียนเป็นเสาหน้า 20x20 cm มันเล็กไปหรือไม่ ขนาดเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมครับ
3. หลังคายื่นออกจากตัวบ้านด้านละ 1 เมตร ยกเว้นด้านทิศใต้ ยื่น 1.3เมตร เพื่อบังแดด เหมาะสมหรือไม่ครับ
4. ต้องใช้ คาน อะเส จันทัน ขนาดเท่าไหร่ และจำนวนเท่าไหร่บ้างจึงจะสามารถสร้างหลังคาให้เป็นผืนเดียวกันทั้งหมดได้ครับ (ไม่รวมโรงรถนะครับอันนั้นสร้างแยกครับ)
5. หลังคาเอียง 15องศา ลาดเอียงไปทางทิศใต้ น้อยไปรึเปล่าครับ พอดีที่อยากได้ 15องศา เพื่ออนาคตจะติดตั้งแผงโซล่าเซลล์ บนหลังคาด้วยหนะครับ
6. หากสร้างหลังคาเป็นผืนเดียวกันทั้งหมด กับ แยกหลังคาห้องทั้ง 4 ออกจากกันทั้งหมด (เหมือนโฮมสเตย์ แยกเป็นห้องละหลัง) ราคาการสร้างแบบไหนถูกกว่ากันครับ
7. บ้านแบบนี้จำเป็นต้องมีคานคอดินหรือไม่ครับ หากไม่ต้องมี ควรเทพื้นหนาเท่าไหร่ครับ
8. เสาที่ใช้ควรเป็นเสาหล่อหน้างาน หรือว่า ใช้เสาสำเร็จ ดีครับ มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงบ้างครับ

ปล. พื้นที่สามารถขยับแปลนได้อีกนะครับ หากว่ามันไม่เหมาะสมหรืองบก่อสร้างสูงไป รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่