ตอนลงวินโดว์ แล้วเม้าส์ใช้ไม่ได้ แก้ไขยังไง

พอดีเราพยายามลงวินโดว์ กับเครื่อง PC รุ่น HP 550-155l โดยลงผ่านแฟรชไดร์
ตอนเลือกให้บูตผ่านแฟรชไดร์ คีย์บอร์ดก็ใช้ได้ปกติ เข้าหน้า BIOS ก็ใช้ได้ปกติ
แต่พอเข้าหน้าลงวินโดว์หน้าแรก ที่ให้เลือกภาษา และประเทศ เคอร์เซอร์เม้าส์
กลับหายไป ใช้เม้าส์ไม่ได้ คีย์บอร์ดก็ใช้ไม่ได้ ทั้งที่ไฟเม้าส์ก็ติดสถานะทำงานอยู่

ลองค้นหาวิธีดูแล้ว มีบางเพจบอกให้ใช้เม้าส์ คีย์บอร์ด แบบหัวกลม แต่เราใช้ไม่ได้
เพราะว่ามีแต่พอร์ต USB และตอนเสียบก็มั่นใจว่าไม่ได้เสียบที่พอร์ต USB 3.0
แต่อย่างใด แต่ทำไม ใช้ไม่ได้

ปล.เครื่องเป็นเครื่องใหม่ที่ยังไม่ได้ลงวินโดว์ มีเพียง DOS ติดมาเท่านั้น
     ตอนเข้าหน้า DOS คีย์บอร์ดก็ใช้ได้ปกติค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ สำหรับคำตอบ จนปัญญาจิงๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่