::เตือนภัย:: เมื่อผมเสียวันลาฟรี ให้กับ HR บริษัทที่เชี่ยวชาญด้าน HR

กระทู้สนทนา
สวัสดีเพื่อนครับ นี่เป็นกระทู้แรกที่ไม่คิดว่าจะได้ตั้งเองจริงๆ
เหตุพึ่งเกิดเมื่อเช้าทำให้ปรี๊ดมาก

สืบเนื่องมาจากการนัดสัมภาษณ์งานเช้าวันนี้ครับ
ผมทำงานสาย IT ครับและสนใจต้องการจะเปลี่ยนงานเนื่องจากหลายๆปัจจัย
สองสามอาทิตน์ก่อนผมได้เข้าไปอัพเดต Resume และข้อมูลต่างๆของผมในเวป JobDB และเปิดให้บรรดา HR สามารถเข้ามาดูได้
มีบริษัทติดต่อเข้ามามากมายรวมทั้งบริษัทเจ้ากรรมนี้ด้วย ต่อไปขอเรียกว่าบริษัท H มีออฟฟิตอยู่ย่านสาทร
บริษัทประกอบธุรกิจ IT Consultant เชี่ยวชาณด้านระบบ ERP-HR (สงสัยเชี่ยวชาญแต่ทำให้คนอื่น...ของตัวเองนี่???)
มี HR โทรมาสัมภาษณ์ผมครับ บอกเนื้องานคร่าวๆและให้ผมเล่าประสบการณ์กันไปตามปรกติ
เค้าอยากจะขอนัดเข้าไปสัมภาษณ์ที่บริษัทกับ Director
ความไม่ประทับใจแรกเลยคือ ตอบคำถามผมไม่ได้ซํกอย่าง เช่น
1. ระดับงานที่คุณมองหาอยู่ อยู่ในระดับไหน? Entry หรือ Senior ตอบว่ามาคุยก่อนแล้วจะบอกได้ หากว้างๆ
2. Range เงินเดือนอยู่ที่เท่าไหร่ครับ? ก็ตอบกว้างๆอีก
ที่ผมถามสองข้อบนไปเพราะจพได้เป็นประโยชน์กับทั้งสองฝ่ายนะครับ ถ้าไม่ตรงกันแต่แรกก็จะได้ไม่ต้องเสียเวลากัน
ผมเลยกรอกแบบฟอร์มที่เค้าส่งเมลมาให้ไปพร้อมด้วย Expected Salary ไปให้ แล้วก็บอกว่าว่างวันไหนที่สามารถเข้าไปได้
และบอกเค้าว่าให้ช่วยคอนเฟิมกับ Director เรื่องเวลาแล้วบอกผม เพื่อจะได้ทำเรื่องลางานได้ทัน
เค้าก็โทรกลับมาคอนเฟิมนัดครับ บ่ายวันที่ ศุกร์ที่ 12 กุมพา ซึ่งคอนเฟิมล่วงหน้า 1 อาทิตย์
ผมก็จัดแจงทำเรื่องลางานไป 1 วันตามระเบียบ ได้รับอนุมัติเรียบร้อย
เย็นวันที่ 11 ผมก็โทรไปหาเค้าเพื่อคอนเฟิมนัดครับ เค้าก็บอกว่าคอนเฟิม

แต่!!!

ห่างไปเพียงชั่วข้ามคืน มาเช้าวันสัมภาษณ์ซึ่งก็คือวันนี้ โทรมาขอเลื่อนครับ
บอกว่า Director กลับมาไม่ทัน ขอเลื่อนเป็นอังคารแทน วันนี้เข้ามาก็ได้แค่ทำข้อสอบ ต้องมาใหม่อยู่ดี
ผมนี่อึ้งเลย...นี่หรือผู้เชี่ยวชาญด้าน HR กระทู้นี้คงไม่เกิดถ้าผมไม่ได้โทรไปคอนเฟิมล่วงหน้าก่อนแล้วเค้ารับปาก
พูดอะไรไม่ออกจิงๆ อุตส่าห์ตื่นมาปริ้นเอกสารเตรียมไปให้เค้าแต่เช้า นี่ยกเลิก ขาดความรับผิดชอบสุด
ผมเลยบอกเค้าว่ายกเลิกไปเลยละกัน ในใจผมไม่สามารถทำงานกับบริษัทห่วยๆแบบนี้ได้ละจริงๆ

อาจจะดูเหมือนเรื่องเล็กๆนะครับ แต่มนุษย์เงินเดือนทุกคนก็หวงวันลาของตัวเอง
ปีนึงมีวันลาแค่ 10 วัน ที่เสียไปนั่นคือ 10% นะครับ
ยิ่งบ.ที่ผมทำอยู่ ถ้าลาออกวันลาเหลือคืนเป็นเงินให้(เงินเดือน/30) วันลาที่เสียไปนี่ก็คิดร่าวๆได้2พันกว่าบาท!!!
เลยอยากจะเตือนเพื่อนๆในสาย IT ด้วยกันครับ
อย่าได้ไปตอบรับสัมภาษณ์กับบริษัทนี้เลย
ใครอยากรู้ชื่อบริษัท หลังไมค์มาได้เลยครับ
บริษัทนี้ไม่ควรได้คนดีไปทำงานด้วยเลยครับ ควรปรับปรุงอย่างแรง

ปล.นี่คือเรื่องจริงทุกประการณ์ครับ เป็นประเด็นขึ้นมาผมมีอีเมลยืนยัน
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่