ไก่วิ้งแซ่บ ฉบับ Home Made : สนุก อร่อย ง่าย สไตล์ครัวบ้าน Ep.4

กระทู้สนทนา
สวัสดีครับ...

ครั้งนี้กลับมาอีกครั้งกับการทำอาหารที่ สนุก อร่อยไม่อร่อยอีกเรื่องนึง 555+ และครั้งนี้ก็ยังอยู่กับเมนู ไก๊ไก่ เช่นเคยครับ ซึ่งได้แรงบันดาลใจจากเพื่อนที่อยากให้เราลองทำดู ซึ่งเราก็อยากทำอยู่..

ก่อนอื่นก็ฝากกระทู้ที่แล้วหน่อยครับ ลาบแซ่บไก่กรอบ : http://pantip.com/topic/34711538
.
.
.
.
.
.
.
หากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆเบื่อกับการซื้อกินเองแล้ว ลองมาทำดูครับ ไม่ยากอย่างที่คิด แถมราคาค่างัตถุดิบก็ไม่แพงอย่างที่คาดครับ ผมเลยจะภูมิใจนำเสนอออ
อออ
"ไก่วิ้งแซ่บ (Home Made)"

แซ่บมากๆ

*********************************วัตถุดิบ********************************

1.น่องไก่เล็ก หรือ ปีกไก่ ก็ได้  50 บาท ครึ่งกิโล ได้ประมาณ 12 น่อง
2.ผงลาบ หรือ ผงต้มยำ 15 บาท หาซื้อได้ตาม 7-11 หรือ ห้างทั่วๆไป
3. แป้งชุบทอด 11 บาท ผมใช้ของรสดีเพราะว่ามีการปรุงรสมาแล้วในแป้ง
4.เกลือ ผมใช้ปรุงรสไก่ กับ การแช่ในน้ำเกลือไว้ 24 ชั่วโมง
5.พริกไทยดำ ไม่มีก็ได้ ผมใช้ปรุงรสไก่เฉยๆ
6.ข้าวคั่ว ไม่มีก็ได้ครับ ผมใส่ผสมเพิ่มไปในแป้ง มันอร่อยดี
7.ไข่ไก่ 1 ฟอง

อมยิ้ม01อมยิ้ม01อมยิ้ม01

*****************ขั้นตอนการทำครับ******************

1.เตรียมน่องไก่ครับ ล้างให้สะอาด คลุกกับเกลือ จากนั้น แช่น้ำเกลือไว้ ประมาณ 1 คืน ถ้าไม่ทันใจก็ 3-5 ชั่วโมง ถ้าไม่ทันอีก ก็หมักเกลือนิดๆหน่อยๆพอให้ซึมเข้าเนื้อครับ ...ส่วนผมแช่ 1 คืน จากนั้นเทน้ำออก ใส่พริกไทยดำลงไปแล้วคลุก ครับ จึงได้ออกมาเป็นแบบนี้

2.เตรียมแป้ง 1ซอง ผงลาบหรือผงต้มยำ และไข่ไก่ แบ่งครึ่งครับ ครึ่งแรกเทใส่จาน อีกครึ่งนำไปผสมกับผงลาบครึ่งซองครับ  ตอกไข่ไก่แล้วตีใส่ถ้วยขนาดกลางครับ ดังรูปเลย

แป้งเปล่า

ผมเพิ่มส่วนตรงนี้ผสมแป้ง ผงลาบ และใส่ข้าวคั่วเพิ่มลงไป (ไม่มีก้ได้ครับ)

3.นำไก่มาชุบแป้งเปล่า จากนั้น จุ่มลงในไข่ไก่ แล้วคลุกกับแป้งที่ผสมผงลาบกับข้าวคั่วให้ทั่วๆครับ ดังภาพ

1.

2.

3.

จะได้ไก่ดังภาพครับ

4.นำไก่ที่ผสมแล้วไปทอดในไฟกลางกลางค่อนข้างไปทางอ่อนนะครับ เพื่อให้เนื้อไก่สุกจนทั่วถึง และแป้งไม่ไหม้ก่อนไก่จะสุกครับ (ไม่ควรใช้ไฟแรงไก่จะไม่สุกนะ)

.
.
.
.
.
.
.
แท่นแทนแท๊นนนนนนนนน
ไก่วิ้งแซ่บเสร็จแล้ว

ขั้นตอนสุดท้ายโรยผงลาบที่เหลือ คลุกเคล้าให้เข้ากันครับ จะทำให้แซ่บมากยิ่งขึ้น+ข้าวคั่วลงไปแซ่บนัวเลยครับ

เป็นอย่างไรบ้างครับ ง่ายมั้ย?ครับ ไม่ยากอย่างที่คิด ลองทำทานดูนะครับ อร่อยแซ่บแน่นอน แถมง่าย ไม่ต้องมีวัตถุดิบเยอะเลย สัปดาห์หน้าผมจะทำอะไรในสไตล์ครัวบ้านๆอีก อย่าลืมติดตามและติชมด้วยนะครับ

อมยิ้ม17อมยิ้ม17สวัสดีครับอมยิ้ม17อมยิ้ม17
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่