ขอสอบถามเรื่องสัญญาการกู้ธนาคารเพื่อซื้อคอนโดเเละกรรมสิทธิ์การโอน กฏหมายต่างๆ

กระทู้คำถาม
ขอสอบถามเรื่องสัญญาการกู้ธนาคารเพื่อซื้อคอนโดเเละกรรมสิทธิ์การโอน

พอดีผมขอเล่าเรื่องก่อนนะครับ ผมเป็นชายรักชาย กำลังจะซื้อคอนโดให้เเฟนครับ
ตอนนี้กู้ธนาคารผ่านเเล้ว เหลือธนาคารเรียกทำสัญญาคอนโด เเต่การกู้ธนาคารมันเป็นชื่อผมคนเดียว ธรรมสิทธิ์ในห้องก็ต้องเป็นของผม เเฟนผมอยากให้เค้ามีชื่อในกรรมสิทธิ์ห้องนี้ด้วยเพราะเเฟนผมกลัวว่า ถ้าผมผ่อนหมดกับทางธนาคารจะไม่ยกให้เป็นชื่อเค้า
ละก็กลัวกว่าผมจะตายก่อนผ่อนคอนโดนี้หมด ธรรมสิทธิ์จะตกไปอยู่กับญาติผม ๆเลยปรึษาทางธนาคารที่กู้ทางธนาคารก็ให้คำตอบว่ามีเป็น2กรณี
1.ถ้ากู้กับทางธนาคารต้องผ่อนกับทางธนาคารให้หมดก่อนถึงจะโอนชื่อเป็นของเเฟนผมได้ (ไม่สามารถกู้ร่วมหรือใส่ชื่อในกรรมสิทธ์ได้ทั่ง2คน เพราะเป็นคนละนามนามสกุลกัน หรือต้องทำสัญญาเเนบท้ายทางกฎหมายไม่รู้มีผลมากน้อยเเค่ไหน
2.คือต้องเปลี่ยนเเปลงสัญญากู้ให้เป็นชื่อเเฟนผมคนเดียว เเฟนผมก็กลัวว่าสัญญากู้จะไม่ผ่านเพราะเงินเดือนน้อย คอนโดที่จะซื้อราคา1.7ล้านบาท เค้ากลัวผ่อนไม่ไหว
(เลยอยากให้เพื่อนๆเเนะนำทีครับ ว่ามันจะมีวิธีไหนที่ดีกว่านี้มัย)
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่