สงสัยเกี่ยวกับการพ่นสาร De-ice บนเครื่องบินในเขตหนาว

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ วันนี้มาตั้งกระทู้ในห้องหว้ากอ เพราะทนความสงสัยของตัวเองไม่ได้ค่ะ

ช่วงต้นเดือนมีโอกาสนั่งเครื่องบินช่วงสั้นๆตอนเช้ามืด ในยุโรป จากเวียนนา ไปโรม
อุณหภูมิไม่หนาวมาก เวียนนา 2-5 องศาเซลเซียส หิมะไม่ตก ส่วนที่โรม 10-15 เซลเซียส

ก่อนขึ้นบินตอนประมาณ 7 โมงเช้า ก็มีการพ่นน้ำบนปีกและหางเครื่องบิน  พอพ่นแล้วแล้วควันก็ออกฟู่ๆๆ
แบบภาพนี้  

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ตอนแรกคิดว่าเป็นการกันน้ำแข็งเกาะ เลยค้นเพิ่มเติมมา รู้ว่ามันเป็นสาร de-ice เช่น propylene glycol
เลยสงสัยมาก คือ แน่นอน สำหรับบ้านเราที่เป็นเขตร้อนมันไม่จำเป็น

แต่เราก็มี direct flight แบบ ไทย มายุโรป ซึ่งตั้งแต่อ่านกระทู้รีวิวมา ไม่เคยเห็นว่ามีใครโพสรูปรีวิวเวลาไปเที่ยวในช่วงหน้าหนาว  ว่ามีพ่นน้ำบนเครื่องบิน  เลยสงสัยว่าทำไมถึงไม่มีการพ่น de-ice จากฝั่งเราคะ  หรือจริงๆมีการพ่นอยู่

นอกจากนี้ ตอนเค้าพ่นของลำตัวเอง กับลำอื่น เห็นแค่ส่วนปีกและหาง แต่ค้นดูแล้วเหมือนเค้าพ่นทั้งลำเลย  อันนี้ก็สงสัยว่าตกลงพ่นทั้งลำใช่ไหมคะ

มีใครสามารถตอบให้กระจ่างได้ไหมคะ  ขอบพระคุณมากค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่