ขอคำแนะนำวิธีฝึกลูกนอนหลับได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องอุ้มกล่อมค่ะ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ลูกชายวัย 4 เดือนครึ่งค่ะ อยากฝึกให้นอนหลับได้ด้วยตัวเองโดยที่ไม่ต้องอุ้มกล่อม
ทุกวันนี้ต้องอุ้มกล่อม หรือใส่รถเข็นกล่อม แล้วก็ติดจุกหลอกเวลานอนมากมายค่ะ
ตื่นมามาไม่เจอจุกในปากก็จะร้องแว้กๆ ดังลั่น กลางคืนตื่นบ่อยค่ะ เพราะติดจุก
แม่ก็ต้องลุกมาเอาจุกใส่ปากให้ก็จะหลับต่อได้

เด็กวัยนี้ถึงเวลาฝึกหรือยังคะ หรือว่ายังเล็กเกินไป
คุณแม่ๆ มีวิธีแนะนำในการฝึกลูกนอนหลับได้ด้วยตัวเองรบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ตอนกลางวันก็นอนครั้งละแค่ครึ่งชม. ติดให้อุ้มมากค่ะ วางได้แป๊บๆ ร้องให้อุ้มอีกแล้ว
แม่เมื่อยมากกกกกค่ะเลี้ยงคนเดียว
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
พาพันขอบคุณ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่