แนะนำการปรับความสูงเบาะเสือหมอบหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
มือใหม่ครับ ปั่นมาได้สามเดือนแต่ปั่นแทบทุกวันวันละประมาณ 20 กิโล ช่วงแรกปั่นเสือภูเขา เพิ่งได้เสือหมอบมาได้สองสัปดาห์ ตอนแรก fitting จากที่ร้านมา สูง 167 เลือกไซร์ 47 มาครับ กลับมาปั่นวันแรกปวดโคนขาหนีบ เพราะเบาะสูงเกิน หรือไม่ชินก็ไม่ทราบ คือต้องเอียงก้นเล็กน้อยและเขย่งนิดๆเวลาปั่น เลยมาปรับความสูงเบาะใหม่
    ปรากฏว่าปรับต่ำลงตามหลักการปรับที่เจอในเวบ
"ที่บอกให้ถอดรองเท้าใช้ส้นเท้าเหยียบบันได ยืดขาสุดห้ามงอเข่า แนวบันไดขนานท่อตั้ง  เวลาลองปั่นส้นเท้าต้องไม่หลุดจากบันได"  ส่วนแฮนด์ต้องมองไม่เห็นดุมล้อหน้าเวลาก้ม
ใช้หลักนี้แหละครับ ปั่นได้สบายมาตลอดเลย แต่ปัญหาอยู่ตรงที่ พอมาดูรถทำไมความสูงเบาะมันเท่าๆกับแฮนด์และเหมือนจะต่ำกว่าเสียด้วย เห็นรถคนอื่นมีแต่เบาะสูงกว่าแฮนด์ทั้งนั้น เลยคิดว่าหลักการมันผิดไหม แต่พอปรับเบาะสูงขึ้น ขาก้ไม่ถึงบันได หรือว่าขาผมสั้นกว่าปกติ แบบนี้ควรทำอย่างไรดีครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่