เตรียมขึ้นคาน ควรมีเงินเก็บเท่าไหร่คะ?

เลี้ยงพ่อแม่ เลี้ยงตัวเองตอนแก่ ไม่รวมการลงทุนทำธุรกิจค่ะ
(ไม่มั่นใจว่าแท็กห้องถูกมั้ย อย่าด่า จขกท นะคะ จขกท.อยากได้ข้อมูลไปคุยกับพ่อแม่เรื่องนี้น่ะค่ะ)

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7

FV คือ เงินรายปีที่จะต้องมีในอนาคต
PV คือ เงินรายปีที่จะต้องใช้จ่ายในปัจจุบัน
i คือ อัตราเงินเฟ้อในแต่ล่ะปีในที่นี้กำหนให้ เงินเฟ้อในแต่ล่ะปีคงที่
n คือ จำนวนปีที่ยังมีชีวิตอยู่และต้องการใช้เงิน

เอาสมการไปใส่ใน Excel จะได้รูปตามด้านล่าง

จาก Excel สมมุติว่ามีความจำเป็นต้องใช้ 40,000/เดือน ก็คือ 480,000/ปีและคิดว่า เราจะมีอายุอีก 12 ปี ดังนั้น

ในปีแรก เราจะต้องมีเงิน 480,000 บาท และปีที่ 2 จะต้องมีเงิน 494,400 โดยเงินในปีที่ 2 จะมีอำนาจในการใช้จ่ายเท่ากับปีแรก

สรุปสุดท้ายแล้วรวม 12 ปี เราจะต้องมีเงิน 7.4 ล้าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่