การทำบุญด้วยทรัพย์ ... ได้บุญต่างจากทำบุญด้วยการทำสมาธิกรรมฐาน ... จริง ๆ หรือ ???

กระทู้คำถาม
เดี๋ยวก่อนนะ

กระทู้นี้ขอพูดคุยกับผู้มีศรัทธาในพระพุทธศาสนา
เชื่อในเรื่องบาปบุญ เชื่อในเรื่องใครทำอะไร ต้องได้รับสิ่งนั้น

ใครที่เป็นไอ้พวกไร้ศาสนา ไม่มีความเชือ ชอบมากวนทีน ในห้องศาสนาอย่าง
ไอ้หน้าหนวด หรือ ใคร ๆ ก็ตาม ที่จะเข้ามาป่วน

กุขอให้พวกมิงหยุดตรงนี้ และ ออกไปจากกระทู้กุซะ ... กุตามอ่านห้องนี้มาระยะนึงแล้ว เห็นความส้นทีนของพวกมิงดี กุไม่อยากเสวนากับพวกมิง
จบนะ

-----------------------------------------------------------------------
มาเข้าเรื่องกันบ้าง

ผมมีความสงสัยว่า การทำบุญด้วยทรัพย์ ต่าง กับทำบุญด้วยการทำ สมาธิกรรมฐาน ยังไง
มีคนเคยบอกผมว่า ถ้าเราทำบุญด้วยทรัพย์ เช่น ใส่บาตร ถวายสังฆทาน ปล่อยนกปล่อยปลา สร้างวิหาร สร้างโบส
เราก็จะได้ในทรัพย์สินเงินทอง เป็นทรัพย์ทางโลกที่จับต้องได้ ... ไม่ว่าจะได้มาเร็วในชาตินี้ หรือ ชาติหน้า หรือ ได้เป็นเทวดานางฟ้าอะไรก็ตาม

แต่ การทำบุญด้วยการภาวนา เราจะได้ปัญญา
ได้รู้แจ้งเห็นจริงตามที่พระพุทธเจ้าทรงสอน ถ้าเรากรรมฐานให้ได้ในระดับนึง จะเกิดความเบื่อหนายในทรัพย์ทางโลก หรือ แม้แต่การเกิด ก็ไม่อยากเกิดอีกแล้ว ... ต้องการละทุกอย่างเพื่อเข้าสู่นิพพานอย่างเดียว

... สิ่งที่ได้จากการทำบุญสองวิธีนี้ต่างกัน
- ใครอยากได้ทรัพย์ทางโลก ให้ทำบุญด้วยทรัพย์
- ใครอยากหลุดพ้น ให้ทำบุญด้วยการกรรมฐาน

บุญมันแยกกันอย่างนั้นจริง ๆ หรือ ... ???

คนทำบุญด้วยกรรมฐานไม่มีทางมีทรัพย์สินทางโลกได้เลยหรือ
คือ ผมเองตอนนี้ตกงาน ไม่มีทรัพย์แม้แต่จะกินข้าว แน่นอนว่าการทำบุญด้วยทรัพย์แทบไม่เคยทำเลย ไม่ได้ตักบาตร ทำบุญอะไรเลย
แต่สิ่งที่ผมพยายามทำบ่อย ๆ คือ กรรมฐาน นั่งสมาธิ ... เพราะไม่มีเงินไปทำบุญอื่น ๆ ที่ต้องใช้เงิน

พูดกันตามตรงที่อยากทำบุญเพราะอยากให้บุญช่วยบ้าง อยากให้บุญหนุนให้ชีวิตลืมตาอ้าปากได้บ้าง
แต่เพราะไม่มีเงินทำบุญด้วยทรัพย์ ... ผมจึงไม่มีทรัพย์ ... นี่คงเป็นกรรมที่ทำไว้ เพราะไม่เคยสะสมบุญมาก่อนเลย

สิ่งที่ทำได้ตอนนี้คือ นั่งสมาธิบ่อย ๆ ... หวังว่าจะมีปราฏิหารแห่งบุญช่วยให้ชีวิตดีขี้นบ้าง
แต่ยิ่งทำกรรมฐาน ก็มารู้ตัวอย่างนึงว่า ... ถ้าเรานั่งด้วยจิตใจที่ไม่สงบ อยากแต่จะขอ อยากแต่จะได้ หวังจะได้ทรัพย์
จิตใจก็ร้อนรุ่ม ... ยิ่งนั่ง ยิ่งไม่ได้เงิน ยิ่งร้อน ยิ่งโกรธ รู้สึกว่าเสียเวลา ...

ตั้งแต่นั้นจึง หยุดคิดทุกอย่าง .... ชีวิตจะเป็นไงช่างแม่ม ... ขอนั่งสมาธิแบบไม่ร้องขอ ไม่อ้อนวอน ไม่ขออะไรอีกแล้ว
ตอนนี้อยากนั่งให้สงบ ... ทบทวนดูจิตใจตัวเอง ทำให้มันนิ่งมันสงบ ...
เพื่อที่จะไม่ต้องไปคิดเรื่อง เงิน ๆ ทอง ๆ ....

แต่ชีวิตก็ต้องดำเนินไปทุกวัน ข้าวก็ต้องกินทุกวัน เงินทองค่าน้ำค่าไฟ ก็ต้องจ่ายทุกเดือน ไปสมัครงานทุกวัน ไม่เคยได้รับผลตอบรับ
จะเริ่มค้าขายก็ไม่มีทุน เงินจะกินยังไม่มี ... ยิ่งคิดก็ยิ่งสับสน มันจึงเกิดกระทู้นี้ขึ้น

ตกลงว่า ถ้าผมไม่มีเงินทำบุญผมจะไม่มีทางได้ทรัพย์ทางโลกเลยใช่ใหม ... ???
ผมทำได้แค่ กรรมฐาน อย่างเดียว ... สิ่งเดียวที่ผมจะได้คือ อริยทรัพย์ เท่านั้นหรือ ...
ใช่ ... อริยทรัพย์ เป็นสิ่งประเสริฐ ... เป็นทางหลุดพ้น ... แต่ผมยังต้องกินต้องใช้ทุกวัน ผมยังมีสิ่งที่ต้องรับผิดชอบ ผมยังไม่พร้อมจะบวช
ถ้าผมทำ กรรมฐาน ไปเรื่อย ๆ ... สิ่งที่ได้คือ อริยทรัพย์ ... แต่ไม่ได้ทรัพย์ทางโลกเลยจริง ๆ หรือ ....

ถ้าชีวิตผมดีกว่านี้ ผมอยากทำบุญทุกทาง ทั้งทางทรัพย์ ทั้งกรรมฐาน
เพราะทั้งชีวิตไม่เคยทำบุญเลย เพิ่งจะมารู้จักการทำบุญไม่นานมานี้เอง ...
คนไม่เคยทำบุญมาก่อน ... จะให้บุญช่วยหนุนชีวิตคงเป็นไปไม่ได้เลยจริง ๆ หรือ ???

และถ้าเป็นไปได้ผมอยากทำบุญโดยไม่หวังอะไรเลย แต่ตอนนี้ยังทำยังงั้นไม่ได้ เพราะท้องก็ยังหิว ...
มันไม่ผิดใช่ใหมที่ผมจะหวังผลจากบุญบ้าง ... ????

ใครอธิบายเรื่องบุญให้ผมเข้าใจหน่อยเหอะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่