คำถามเดิมๆ แบบนี้ท้องมั้ยคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะคุณแม่ผู้โอบอ้อมอารีแห่งพันทิป (คุณพ่อด้วยนะคะ)

สิงพันทิปมานาน ตั้งกระทู้มาพอสมควร แต่จะไม่ตั้งถ้าเซิร์ชแล้วเจอ
คำถามนี้ก็เจอเยอะ แต่มันยังไม่หายคับข้องใจ ด้วยความตื่นเต้นมาก อยากรบกวนขอความเห็นโดยตรงจากกูรูห้องนี้ค่ะ
เมื่อเช้าตรวจตั้งครรภ์แบบหยด ขีดขึ้นจางแต่มองเห็นได้แต่ต้องเพ่งนิดนึงค่ะ
คำถามแรก ยอดฮิต มีสิทธิท้องมั้ยคะ  หัวเราะ
ปกติ ประจำเดือนเราน่าจะมาวันที่ 15 แต่เป็นคนประจำเดือนเลื่อน 1-2 วันตลอด แต่จะไม่เคยเกินช่วง +/- 2 วัน
ตรวจครั้งแรก วันที่ 16 ขาวจั๊ว ไม่เห็นอะไรเลยค่ะ
เมื่อเช้านี่เพิ่งตรวจครั้งที่สอง ก็เห็นขึ้นมาขีดจางๆ กรี๊ดในใจ อกแทบระเบิด ไม่กล้าบอกแฟนตอนเช้า
นั่งอ่านพันทิปจนได้ความเห็นจำนวนนึง เลยขึ้นไปบอก
เค้าบอกรอตรวจอีกสามวันค่อยมาบอก เค้าไม่อยากหวังมาก เพราะผิดหวังรอบที่แล้ว ฮืออๆๆ
แต่อีตาที่บอกว่าไม่อยากหวังมากนี่ พอรู้ว่าเหมือนเราจะท้อง
สั่งเรานอนลงบนเตียง ห่มผ้า ห้ามดุกดิก ออกไปซื้อผลไม้มาไว้ในตู้เย็น (ไม่ค่อยเห่อเลยอ่ะ) :/

เพราะเราท้องแล้วแท้งเมื่อต้นปีที่ผ่านมา แฟนเลยกลัวผิดหวังซ้ำสองค่ำ
เราเสียน้องไปตอนอายุครรภ์ 8 สัปดาห์ เพราะตอนนั้นไม่ทราบว่าท้อง
ไม่ได้คิดว่าจะติดเร็วขนาดนั้น เผอิญเดินตากฝนแล้วไข้ขึ้นสูง ประมาณ 41.6 จนคุณหมอตกใจ
แล้วตรวจเจอว่าท้อง จากนั้นก็มีก้อนเลือดหลุดออกมา 2 อาทิตย์ถัดมา และค่าเอชซีจีลดต่ำมาก

และจากนั้นก็ไม่ได้คุมกำเนิดเลยค่ะ หวังอยู่ตลอดว่าน้องจะกลับมาอีก เป็นเวลาเกือบปี เดือนนี้เพิ่งมีหวัง
แต่ก่อนประจำเดือนมาเกือบตรงตลอด ไม่เคยมีช่วงลุ้นเลย
เดือนนี้ เริ่มเป็นไข้ต่ำๆ ตอนเย็นๆ ตั้งแต่วันที่ 10 คือตัวร้อนๆ เพลียตลอดเวลา
เมื่อ 4-5 วันมานี้ มีอาการปวดเกร็งท้องน้อย จี๊ดๆ เหมือนประจำเดือนจะมา แต่ก็ไม่มา คือกลัวประจำเดือนมามาก :'(

มีอะไรที่เราทานได้ ทานไม่ได้ หรือควรทานในช่วงนี้เพื่อกันแท้งบ้างคะ กลัวจริงๆ อยากมีน้องแล้วค่ะ อายุ 24 แล้ว
อยากได้ 4 คน กะจะมีคนสุดท้ายตอนอายุ 32 เลยนี้ไปกลัวมีน้องลำบาก
เราอยู่ขอนแก่นค่ะ มีคุณหมอแนะนำมั้ยคะ เรื่องฝากครรภ์ อยากได้โรงพยาบาลเอกชน แต่กลัวว่าคุณหมอจะไม่สแตนบายด์
ขอคำแนะนำคุณแม่หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่