[CR] เมื่อผมเอาเลนส์ราคาไม่ถึง1000บาทไปถ่ายแบบ

กระทู้รีวิว

ต้องบอกก่อนว่าเป็นคนที่แค่ชอบถ่ายรูป เท่านั้นให้ลงรายละเอียดลึกผมอาจจะไม่ค่อยรู้ในบางเรื่องต้องขออภัยครับ

ในใจผมอยากได้เลนส์มือหมุน ที่โบเก้แปลก โบเก้หมุนๆ คมตรงกลาง ไม่หนัก ภายนอกดูดีนิสนึง ราคาไม่แพง ใจอยากได้ Petzval แต่สองหมื่นกว่าแน่ะ มะไหวๆ มาเจอตัวนี้ในเพจซื้อขายฟูจิ ตอนแรกผมก็คิดนะ เลนส์ไม่ถึงพันตัวนี้มันคงไม่ได้ดีเด่อะไรมากหรอกมั้ง มองทีแรกๆผมชอบบอดี้มัน ตัวกระบอกเลนส์มันดูดีมากๆ  ดูแพง และมีสีเงิน เล็กกระทัดรัด และเห็นภาพที่เค้าลงๆไว้ก็ เออ มันก็สวยนะชอบเพราะมันเหมือนคุณสมบัติเลนส์ที่เราอยากได้เลย ตรงสเปคมาก และหาข้อมูลยิ่งชอบเลยสั่งซื้อ ตื่นเต้นมากครับเพราะเห็นภาพที่เว็บต่างประเทศรีวิวแล้วมันเจ๋งมากกกกก รอๆๆๆๆๆๆ และแล้วก็มาส่ง บังเอิญมีน้องที่ถ่ายแบบด้วยกันอยู่ประจำ นัดถ่ายวันถัดไป ระหว่างนั้นผมก็เอามาลองถ่ายเล่นไปพลางๆ ผมค่อนข้างตกใจ เพราะสีและคอนทราสที่ได้ คือมันดีเกินราคา บ้าไปแล้วเลนส์ราคา990เนี๊ยนะ เลนส์ตัวนั้นคือ fujian 35 1.7 cctv เป็นเลนส์ของกล้องวงจรปิดสัญชาติจีน เอาเมาส์มาแปลงใส่กับกล้อง Mirrorless คับ

กล้องที่ใช้ Fujifilm xt10 ครับ เทียบขนาเลนส์กะหน้าตาเกาหลี(ลอลิงหาย)อันบานๆของผม

ประกับกับ fujifilm xt10 แล้วหล่อดี แฮร่

ผมอยาได้ภาพ Close up ใกล้ ฟุ้งๆ เบลอๆขอบ พูดง่ายๆเลย เอาจุดด้อยของเลนส์มาทั้งหมด เอามาใช้ให้เป็นสเน่ห์ของภาพ

รูปแรก ต้องขอบคุณนางแบบที่มีชุดนี้ ตอนที่เลือกๆดู ชอบตัวนี้สุด น่าจะเข้ากับสถานที่ถ่ายที่หัวลำโพง

เลนส์ขอบมันไม่คมเอาซะเลย แต่ผมชอบ มันเป็นเสน่ห์ที่ผมอยากได้ในเลนส์ตัวนี้ครับ

หลุดโฟกัสหน่อยๆ เพิ่งได้เลนส์มาวันเดียวยังไม่ชินๆ ><

งามมาก ด้วยความที่ขอบไม่คม มันเลยดูเหมือนผมถ่ายจะเลนส์เอฟกว้างมากๆ

ลองกว้างๆบ้าง คือแบบ โอ้ยยยยยยยยยยยยย

ภาพขาวดำฟูจิทำได้ดีมากๆ ผมยอมรับเลย

เริ่มเจาะใกล้ๆหน้า จะสังเกตุเห็นว่า มันคมนะ

ลองออกแดดบ้าง จะสังเกตุว่าเลนส์ตัวนี้ ไม่ถูกกะย้อยแสง

ลองย้อนดูเบาๆ ก็ได้นะ ฟุ้งเบาๆดี

ทดสอบความคม กับโบเก้หมุนๆซะหน่อย ป๊าดดดดดดดด รักเลย

ขอบเบลอกระจุยครับ

หยั่งกะภาพวาดดด โอ้ยยยยยยยยยย

งามงด

นางแบบปวดหัวกะช่างภาพ

คือมันดี

ยกกล้องขึ้นแล้วหมุนๆ โบเก้โบกวนไปมา

ทดสอบความคมClose up ใกล้ โอ้ยยยย ละลายยย

ถ้าเราเริ่มรู้คาแรคเตอร์ของเลนส์แล้ว มันจะทำให้ง่ายที่เราจะได้ภาพอย่างที่เราต้องการ

ละลายยย

ใกล้ๆเลยให้ดูความบ้าของเลนส์ คมม๊ากกกกกกกกกก

ชอบรูปนี้จุง

แจกความฉดใฉ๋

ภาพสุดท้ายแล้วครับ รูปทุกรูปเปิดรูรับแสงที่1.7ทั้งหมด

ผมไม่ได้อวยเลนส์ว่ามันดีนะครับ ทั้งขอบเบลอ โบเก้แปลกมาก ย้อนแสงฟุ้ง เลนส์มันแย่แบบที่ผมชอบจริงๆ เลนส์แบบนี้ผมหามานานแล้ว แต่ไม่เจอแบบถูกๆ ฮ่าๆๆ
คือผมเอาข้อเสียของเลนส์มาใช้กับภาพเท่านั้นเอง ข้อดีของเลนส์ตัวนี้คือคมตรงกลาง แค่นั้นเอง เป็นเลนส์ราคาไม่ถึง1000ที่บ้าบอมากๆ

ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาครับ ^^ กระทู้รีวิว อันแรกของผม มีอะไรผิดพลาดขออภัยคร๊าบบ ^^

ขอฝากเพจไว้นะคร๊าบบบ

https://www.facebook.com/BlurMoodPhotoPage/
ชื่อสินค้า:   Fujian 35mm f1.7
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่