[M43] 15mm , 20mm ระยะไหนที่เป็นตัวเรา ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับน้าๆห้องกล้องทุกท่าน นี่เป็นกระทู้ที่สองของผม

พอดีเพิ่งถอยกล้องมาใหม่คือ Panasonic GF7+12-32

ซึ่งตอนนี้ผมสำใจเลนส์อยู่สองตัว

1.Panasonic Leica 15mm f1.7

2.Panasonic Lumix G 20mm f1.7 ii

ในแง่ของราคาค่อนข้างต่างกันพอสมควร แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องราคา

ส่วนตัวผมเป็นคนชอบถ่ายรูปแนว Street , Minimal portrait (DOF) , Landscape

ดูกระทู้ของเพื่อนๆที่ตั้งไว้ในห้องพันทิพมาเยอะสมควรและจนถึงตอนนี้

ผมก้ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าชอบระยะไหนกันแน่

ช่วยชี้นำหรือให้คำแนะนำหรือมุมมองหรือการใช้งานกับระยะของน้าๆด้วยครับ

ปล.ตั้งใจซื้อมาใช้ยาวๆ หรือๆใช้แทนเลนส์คิทเลย (เพราะเป็นคนไม่ชอบเปลี่ยนเลนส์ไปมาโดยเน้นซูมเท้าเข้า-ออก ถ้าพื้นที่สามารถ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่