ขอรับบริจาคเลือดสุนัขด่วน แอดมิทที่อยู่ที่รพส.เกษตร ค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่าน
เนื่องจากสุนัขของเพื่อนถูกสุนัขตัวอื่นกัด บาดเจ็บ เสียเลือดมาก รักษาตัวอยู่รพส.เกษตร
รายละเอียดตามด้านล่างนะคะ

=========================

Kritamol Sunonchana
ขออนุญาตประชาสัมพันธ์รับบริจาคเลือดสุนัขด่วนค่ะ

น้องชื่อ กีเดี้ยน อายุ 1 ปี 8 เดือน
ตอนนี้อยู่ห้อง CCU รพส.เกษตร
ชื่อเจ้าของ คุณโอปอล์ 095-4646924

น้องถูกสุนัขบางแก้วกัดเมื่อวันที่ 24 ส.ค. 2558 ได้รับการผ่าตัดวันที่25 ส.ค. 2558
ทาง รพส. แจ้งว่าขณะนี้เกล็ดเลือดของน้องต่ำโดยมีแนวโน้มว่าจะต่ำลงเรื่อยๆ
จึงขออนุญาตประกาศขอรับบริจาคเลือดค่ะ

คุณสมบัติของน้องที่สามารถบริจาคเลือดได้ค่ะ
• น้องหมาจะต้องมีสุขภาพดี กินได้ปกติ ขับถ่ายปกติ
• มีอายุตั้งแต่ 1- 6 ปี ไม่จำกัดเพศและพันธุ์
• สำหรับน้องหมาเพศเมีย ต้องไม่อยู่ในช่วงของการเป็นสัด (รอให้พ้นระยะเป็นสัดไปแล้วประมาณ 1-2 สัปดาห์) ไม่กำลังตั้งท้อง ไม่กำลังให้นมลูก หรือมีปัญหาแท้งลูกภายใน 3 เดือนที่ผ่านมา
• น้องหมาควรมีน้ำหนักมากกว่า 18-20 กิโลกรัม
• มีประวัติการทำวัคซีนครบ และฉีดกระตุ้นเป็นประจำทุกปี และควรเว้นระยะห่างหลังจากการฉีดกระตุ้นวัคซีนมาแล้วไม่น้อยกว่า 2-4 สัปดาห์ ก่อนมาบริจาคเลือด
• มีประวัติการป้องกันพยาธิหนอนหัวใจและเห็บหมัดเป็นประจำต่อเนื่องทุก 1-2 เดือน
• ไม่ป่วยเป็นโรคติดต่อทางเลือด เช่น โรคพยาธิในเม็ดเลือด โรคพยาธิหนอนหัวใจ ฯลฯ เป็นต้น
• ไม่ป่วยด้วยโรคที่มีปัญหาเกี่ยวกับระบบเลือด เช่น โรคโลหิตจาง ภาวะภูมิคุ้มกันทำลายเม็ดเลือดตัวเอง (IMHA) ฯลฯ เป็นต้น
• ไม่ป่วยเป็นโรคเรื้อรังต่างๆ เช่น โรคตับ โรคไต โรคหัวใจ โรคมะเร็ง หรือโรคผิวหนัง และโรคติดเชื้ออื่นๆ
• ไม่เคยได้รับการถ่ายเลือดมาก่อน
• ไม่ได้รับการผ่าตัดใหญ่มาในระยะเวลา 1- 2 เดือนที่ผ่านมา
• ไม่ได้รับยา เช่น ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้อักเสบ ยาแก้ปวด ภายใน 1 สัปดาห์ก่อนหน้านี้
• ไม่มีเห็บหมัด
• กรณีที่มีโรคประจำตัวโปรดแจ้งเจ้าหน้าที่ก่อนพามาบริจาค

=====================

หากท่านใดมีสุนัขที่พร้อมบริจาค และพอจะสละเวลามาได้ มุขต้องขอความกรุณาด้วยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่