มีวิธีกำราบเด็กดื้อกันยังไงบ้างคะ

กระทู้คำถาม
เรามีลูกชาย2คนค่ะ คนโตอายุ6ขวบ คนเล็กอายุ4ขวบครึ่ง คนโตจะมีนิสัยดื้อค่ะ แต่เค้าจะค่อนข้างดื้อเงียบ รั้น ผู้ใหญ่พูดหรือสอนอะไรก็เหมือนว่าจะเข้าใจ เชื่อฟังและทำตามค่ะ ส่วนคนเล็กนี่สุดๆเลยค่ะ เค้าจะดื้อและเอาแต่ใจแบบแสดงออกมาก คือถ้าไม่ได้ดั่งใจหรือไม่ทำตามที่เค้าต้องการ เค้าจะร้องไห้ งอแง ชักดิ้นชักงอเลยค่ะ อ่อนใจกับคนเล็กมาก เพราะเราก็ไม่รู้จะหาวิธีไหนกำราบเค้าแล้ว ตีก็แล้ว ดุก็แล้ว ทำโทษโดยการขังเดี่ยวก็แล้ว ก็ยังไม่มีท่าทางว่าจะดีขึ้น ก็ยังคงทำตัวและทำนิสัยแบบเดิมๆอยู่ เราก็เลยอยากจะทราบว่าคุณพ่อ คุณแม่แต่ละท่านมีวิธีการที่จะจัดการกับเด็กดื้อยังไงบ้างคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่