ไม่จบม.3 เลยย้ายมาเรียนกศน. ผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

กระทู้คำถาม
จริงๆแล้วผมจะต้องจบ ม.3 ตั้งแต่เดือนมีนาคมที่ผ่านมาแล้วครับ แต่ติดตรงที่ผมติด 0,ร พอจะมาแก้ ครูประจำวิชาก็ไป กทม. ผมก็รอตั้งแต่นั้น ไปโรงเรียนเกือบทุกวัน ก็ไม่เจอครูจนมาวันนี้ ผมไปที่โรงเรียนแล้วเจอครูประจำวิชาที่ผมติด 0 ครับ ผมก็บอกครูว่า จะมาขอแก้ 0,ร เพราะผมแก้ไม่เสร็จ ผมก็ไม่ได้วุฒิไปสมัครเรียนต่อที่อื่น แต่เขาบอกว่า มันไม่ทันแล้ว ถ้าจะให้ไวต้องทำเรื่องลาออกแล้วไปเรียน กศน. 4 เดือนจบ

ผมก็จะถามผู้รู้ในพันทิปครับว่า
1.
1.ถ้าผมไปเรียน กศน. 4 เดือนหรือมากกว่านั้น(กี่เดือนครับ) แล้วหมายความว่า ผมเริ่มเรียนม.1ใหม่หรือเปล่าครับ แล้วผมจะได้วุฒิม.3เลยหรือเปล่าครับ หรือยังไงครับ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
2.แล้วถ้าเรียน กศน. วุฒิที่จบจาก กศน. สามารถนำไปสมัครเรียนต่อ ม.4 สายสามัญ ได้หรือเปล่าครับ
3.เดี๋ยวนี้ โรงเรียนที่รับสมัคร เข้าม.4 เขาให้ใช้ผลสอบ O-net แล้วทาง กศน. มีให้สอบไหมครับ หรือผมต้องไปสมัครเองครับ
3.1.สมัครที่ไหน
3.2.ใช้อะไรบ้างครับ
3.3.เวลาสอบ ต้องไปสอบที่ไหนครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่