น้องใหม่หัดรับขายฝาก

กระทู้คำถาม
ขอแทนตัวเองว่า นางสาว ข.  นะคะ
ดิฉันขอถามท่านผู้รู้ค่ะ? (ดิฉันรับฝากขายเชื่อเป็นครั้งแรกค่ะ)

เมื่อวันที่ 27 ก.พ.2557  นาย ก.  ได้เอาที่ดินเปล่ามาขายฝากดิฉัน(ทำการขายฝากกันที่กรมที่ดินต่อหน้าเจ้าหน้าที่พนักงานที่ดินค่ะ) กำหนดระยะเวลาการ
ไถ่ถอนคืน 1 ปี  โดยตกลงจ่ายดอกเบี้ยให้ดิฉันร้อยละ 3  ต่อปี
แต่นาย ก.  จ่ายดอกให้ดิฉันแค่3 เดือน หลังจากนั้นก้อไม่จ่ายอีกเลย  เมื่อถึงกำหนดครบไถ่ถอนสรุปว่านาย ก. ไม่มีเงินมาไถ่ถอนคืน
ดิฉันอยากทราบว่า  ที่ดินผืนนี้จะตกเป็นของดิฉันโดยปริยายใช่มั้ยคะ?  และดิฉันต้องไปทำสัญญาการโอนที่กับนาย ก. ที่กรมที่ดินอีกมั้ยคะ?
ด้านหลังโฉนดสลักชื่อเป็นของดิฉัน(ผู้รับสัญญา)เรียบร้อยค่ะ  

ดังนั้นดิฉันสามารถที่จะนำไปขายต่อได้เลยใช่มั้ยคะ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่