ซื้อบ้านทาวเฮ้าส์เก็บไว้ มีโอกาสขาดทุนมั้ยคะ

กระทู้คำถาม
พอดีมีเงินก้อนเหลืออยู่ อยากซื้อบ้านไว้ค่ะ เผื่อครอบครัวมาเที่ยวจะได้มาพักได้
บ้านเดี่ยว2ชั้น เป็นของโครงการ แลนด์แอนด์เฮ้าส์ ราคาราวๆ 3 ล้านบาท
ตั้งอยู่แถวแม่โจ้ จ.เชียงใหม่ เนื้อที่ 160ตรม บ้านหัวมุม ดูแล้วคุ้มค่าดีค่ะ

ราคานี้พอๆกับคอนโดบางที่เลย เราจึงเลือกบ้านมือ2แทน ที่ก็เป็นของเรา

แต่พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องที่ดินและบ้าน
ถ้าสมมุติเราซื้อไว้ ถ้าอนาคตเราไม่อยู่หรือไม่ได้ใช้งานแล้ว
มูลค่ามันจะตกลงมั้ยคะ หรือมันมีแต่จะสูงขึ้น
แล้วที่ดินเป็นของเรา 100% เลยมั้ยคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่